แย่แล้ว ไฟไม่ดับ ทำไงดี !!!

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย mommamz, 23 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    คือว่า ไฟเพดาน มันติดแบบ อ่อนๆ อ่ะ ไม่ได้สว่างเต็มที่เหมือนตอนเปิดประตู

อาการเป็นตอนที่รถจอดอยู่กับที่ไม่ได้ติดเครื่องนะ ถ้าเครื่องติดอยู่ไฟก็ดับปกติ

ตอนนี้เลยปิดสวิทต์ไป OFF ก่อน ไม่รู้ว่าสาเหตุมันเกิดจากอะไร แล้วควรทำยังไงดีครับ

2. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    มะรู้เหมือนกัน

3. Panake

Panake New Member Member

435
    1
    0
    สวิสประตู+สายไฟ+ขั้วหลอดไ ฟ+กล่องฟิวส์ ฯลฯ คงเ ดาถูกสักอย่างอ่ะ อิอิ:D:D

4. Porrasit

Porrasit New Member Member

226
    0
    0
    ต้องถามก่อนว่าเปงไฟเดิมๆหรือไฟแต่พวกนีออนไรพวกนี้อะคับ

5. mommamz

964
    4
    0

เป็นหลอด LED ครับผม

มันไม่ดับ เหลือสว่างแค่ครึ่งเดียว

หลอดไม่เสีย ยังดีอยู่

อาการแบบนี้มันไฟรั่ว อ๊ะป่าวอ่ะ

6. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ไฟรั่วแหงม ๆ ...สายไฟมีรอยต่อป่าว...เทปพันสายไฟเก่าแล้วหลุดออกมาเอง...
    แต่เป็นได้หมดอย่างพี่พันเอกว่าแหละ (เล่นตอบถูกทุกข้อเลยเว้ย..)

7. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    อาการเหมือนกรานด์มันไม่เต็มที่นะครับ

ไฟมาแล้ว แต่จุดลงกรานด์อาจขึ้นสนิม

หมุนน็อตออกมา กระดาษทรายขัด จารบีเคลือบ ตามนี้ครับ

8. Porrasit

226
    0
    0
    งั้นก็คงต้องไปดูที่สายกราวน์หรือไม่ก็ที่วงจรอะคับหรือเอาแบบง่ายๆก็คือ เอา คาปาซิสเตอร์ซักตัว ต่อระหว่างขั้ว + กับขั้ว - นะคับ อันนี้ลองทำดูมันจะช่วยลดอาการหอนของลำโพงได้ด้วยคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กุมภาพันธ์ 2009
  9. Sak_R10

Sak_R10 New Member Member

65
    0
    0
    ผมว่าน่าจะทางด้านขั้วบวก(Anode)นะครับ แสดงว่าวงจรไดร LED ออฟไม่สนิท(ไม่ใช่ เลเววกราว) คือยังมี volt ตกคร่อม LED อยู่ สังเกตจาก LED
    มันออนในขณะ off สวิท ลองเอามิเตอร์วัดดูคับ ถ้าเป็นทางด้านฝั่ง Kathode ที่ต่อลงกราวน่าจะติดๆดับมากกว่า

10. mommamz

964
    4
    0
    มันต้องมีเงื่อนงำอะไรอยู่แน่ๆ เลย

ตอนนี้ ฟิว ไฟฉุกเฉิน ขาด ซะแล้ว -_-"

11. jeff03

jeff03 New Member Member

610
    1
    0
    นั่นซิ ต้องมีจุดไหนสักจุดที่อาการไม่ดีแน่ๆ ดูท่าทางตรวจสอบยากนะเนี๊ย ...
    เอาใจช่วย ละกันนะ :D

12. Porrasit

226
    0
    0
    งั้นคงต้องเช็คให้ระเอียดหน่อยนะคับผม ถึงขนาดฟิวขาด แต่ ไฟในรถมันไปเกี่ยวอารายกับไฟฉุกเฉินหว่า อิอิ เริ่มจามึนแว้ว

13. mommamz

964
    4
    0
    รอไปหาหมอวันเสาร์นี่แหล่ะ มึนมากมาย -_-"

14. Crybaby

Crybaby New Member Member

113
    0
    0
    อาการหนักแน่ๆเลย ตาม พี่ว่าขายรถเลยดีกว่า :D:D:D อ่ะ ล้อเล่งๆ
    เคยเป็นอ่ะ แต่ของพี่เป็นที่สวิทช์ประตู ก็หายไวๆนะจ๊ะ

15. XMAN

XMAN New Member Member

35
    0
    0
    ง่ายๆ เลยครับให้ร้านไดไล่ระบบไฟก็ไม่กี่ตังค์หรอกครับ จบแน่นอน
    แมน

16. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    วุ๊ยยยยยยยยยยย....เด็กๆน่ะตาม..รถผมตอนนี้..ไฟหัวฉีดไม่มี..
    ไม่รู้หนูมันไปกัด..หรือมันเปื่อยยุ่ย..ไปตามกาลเวลา..ไม่มีไฟไปจ่ายหัวฉีด..
    ทุกวันนี้รถขับเคลื่อนได้ด้วยพลังลมปราณล้วนๆ..ไม่รู้ยังจะวิ่งได้อีกกี่วัน..เข้าอู่ไปแล้วสองที่..
    ไล่ดูยังหาสาเหตุไม่เจอ..เฮ้ออออออออออ:cry::cry::cry:

17. Porrasit

226
    0
    0
    ขนาดนั้นเลยหลอพี่ หนักเอาการนะนั่นต่อตรงไปเลยละกัน 555

18. Panake

Panake New Member Member

435
    1
    0
    น้าหม่อมสู้เขา ถ้าคุณอย่าแพ้ R10 ของผมเมื่อวานไดสตาร์ทกับแบตเตอรี เดี้ยงพร้อมกันหมดไปอีก 4,000 ก่าๆ ว่าจะเก็บเงินไปเปลี่ยนไฟหน้าเลยอด :cry::cry::cry:

19. mommamz

964
    4
    0
    ถ้ามันเป็นแค่นั้นจะดีมากมายครับพี่เอ

ว่าแต่จะเช็คสวิทซ์ประตูยังไงอ่ะ เพราะลองกดๆ ดูแล้วในตอนแรกก็เหมือนจะปกติอ่ะ

เปิดประตูไฟติดเต็มที่ พอปิดประตูไฟดับ ซักแปบไฟมันก็สว่างขึ้นมานิดนึงแต่ไม่เต็มที่

แต่หลังจากฟิวขาดไป เหมือนจะไม่มีอาการละ -_-"

20. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    ผมว่าเสียบขั้วไฟไม่แน่น

21. theeagleone

theeagleone New Member Member

113
    0
    0
    ต่อไฟกลับขั่วหรือเปล่า

22. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    หายยังอ่ะ

23. mommamz

964
    4
    0
    ตอนนี้อาการเหล่านั้นไม่ได้เกิดขึ้นมา 2 วันละ

ไม่ได้ไปทำอะไรกับมันเลย

แค่เปลี่ยนฟิวส์ใหม่ -_-"

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้