ขอคำแนะนำการดูแลรถSunny B14ด้วยค่ะ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย BB, 6 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BB

BB Guest

0
    0
    0
    ขอคำปรึกษานะคะ คือว่าตอนนี้ใช้รถ B14 GA16DNE ปี 99 เคยมีปัญหาการใช้งานเครื่องยนต์รอบเดินเบาสะดุดมีอาการคล้ายอาการจาม ควันดำ เอารถเข้า0 ศูนย์บอกว่าแอร์โฟล์เสียสุดท้ายก็เปลี่ยนแอร์โฟล์ อาการควันดำของเครื่องหายไป แต่การจามของเครื่องยนต์ยังมีอยู่บ้างปกติใช้รถอยู่ต่างจังหวัด ต้องขับรถเส้นทางปักธงชัย กบินทร์บุรีเดือนละครั้ง ประมาณเดือนที่แล้ว(หลังจากเปลี่ยนแอร์ฟล์แล้วนะคะ)ก็ใช้รถเส้นนี้ล่ะคะ ปรากฎว่ารถดับกลางภูเขาเลยก็เลยโทรหาทางศูนย์ 0ก็ส่งช่างมาสรุปว่าคอยล์เสียต้องเปลี่ยนอีก หลังจากเปลี่ยนตอนนี้ก็ไม่มีอาการอะไรอีก

อยากจะขอคำแนะนำในการดูแลสังเกตอาการเครื่องยนต์ เพราะว่าไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์แบบเดิมอีกอ่ะค่ะ รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ

2. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ตรวจสภาพตามกำหนด ดูของเหลวพวกน้ำมัน น้ำต่างๆๆ
    ที่เหลือรอพี่น้องค้าบบ บางทีรถอายุมันมากๆๆๆ อุปกรณ์ต่างๆๆมันก็ต้องหมดสภาพเป็นธรรมดาอะค้าบบ สู้ๆ

3. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    บางอาการ ไม่มีอะไีรแจ้ง ก็มีบ้างครับ ที่ต้องปุ๊ปปั๊ป รับโชค
    เบื้องต้น พื้นฐานดี เครื่องเดินปกติ แอร์เย็น ไม่ดัง รอบไม่ตก ความร้อนไม่ขึ้น
    เป็นใช้ได้ครับ :D

4. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ผู้มีประสบการณ์โดยตรง :D:D:D

5. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ดูแลไปตามอาการครับ เพราะว่ารถมันเก่า จะเกิดอุบัติเหตุ

วันไหน เรา ไม่ทราบได้ ทำได้เท่าที่ทำครับ :D:D:D:D

6. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    ครบ ถ้วน ได้ใจความ:D

7. sunny_green

sunny_green New Member Member

330
    50
    0
    หา พลขับ รู้ใจ ซักคนไวเคียงข้าง เอาที่เป็นงานดีมาก จะได้ช่วยดูแลรถเราดีๆ

ใน ST เห็นมีเยอะแยะ อิอิ....

ชงให้แล้ว พี่เดย์...55+

8. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    แหม่ เวลาหญิงมาโพส นี่พี่ๆตอบมีหลักการทุกคนเลยนะคร๊าบบบ กร๊ากกก:D

9. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

รบกวนขอข้อมูลเวลาเข้าศูนย์หน่อย

ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

10. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0

เกรงว่างานจาเข้าอ่ะค้าบบบบ:D:D:D:D:D

11. BB

BB Guest

0
    0
    0
    แอร์โฟร์ประมาณ19,000 ลด15%เหลือ 16,000ค่ะ

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะคะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้