คันเกียร์ B16A B16B B18C B18CR มีวิธีดูยังงัยครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย peep, 1 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. peep

peep Member Member

190
    2
    18
    งั้นขอรวบยอดคำถามเลยนะครับ (รวมกับคำถามของคุณคนข้างล่างด้วย)
    ขอถามข้อแตกต่างอย่างละเอียดของเครื่องพวกนี้ครับ B16A B16B B18C B18CR
    (สมมติว่าผมไม่เคยเห็นมันมาก่อน และไม่มีเครื่องตัวอื่นให้เปรียบเทียบ สมมติว่าผมไปหาซื้อทีละชิ้น ผมจะรู้ได้อย่างไรครับ)

1. รางหัวฉีดต่างกันอย่างไร (และรางกลมของ B18C จะรู้ได้งัยว่ารางใหญ่ เส้นผ่านศูนย์กลางประมาณกี่ซม.ครับ ถ้าไม่เคยเห็นรางกลมของ B16A vtec เล็ก)
    2. คอไอดี (ไม่รวมลิ้นปีกผีเสื้อ)
    3. ลิ้นปีกผีเสื้อ (ไม่รวมคอไอดี)
    4. คันเกียร์ (หรือกระบองเกียร์คืออันเดียวกันใช่มั๊ยครับ)
    5. ลูกเกียร์
    6. ฝาสูบ (ไม่รวมฝาครอบวาล์ว)

ถามเยอะหน่อย แต่สำหรับคนที่ไม่รู้ (รวมถึงผมด้วย) ขอบคุณทุกคำตอบครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 กุมภาพันธ์ 2009
  2. JOHN_VTEC

JOHN_VTEC New Member Member

475
    7
    0
    อยากทราบเหมือนกันครับ

3. yacool

yacool New Member Member

7
    0
    0
    อยากทราบวิธีดูลูกเกียร์ครับ ว่า ดูยังไงถึงจะรู้ว่า เป็นเกียร์อะไร บี16 บี18 อะไรงี้ครับ

4. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
  5. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ขอบคุณคับ

6. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ตอบเท่าทีรู้นะครับ
    1.ตำแหน่งของเรกูเรเตอร์อยู่คนละที่
    2.คอไอดีของB16A จะมีขีดๆอยู่ข้างบน ของB16B B18CR จะเหมือนกันคือกลมๆไม่มีขีดๆเหมือนB16A
    B18C คอไอดีจะคว่ำลงไม่เหมือนที่กล่าวมา
    3. ลิ้น B16A จะมีทั้งเซนต์เซอร์บนและแยก ข้างใต้ลิ้นจะมีตัวอุ่นเครื่องใหญ่กว่ารุ่นอื่นๆ B16B จะเหมือน B18 CR แต่ของ B16B จะเล็กว่า B18 CR ใต้ลิ้นก็จะมีตัวอุ่นเครื่องแต่ว่าจะเล็กกว่า B16A
    ส่วนB18C ก็จะเหมือนของ B16B แต่ท่อที่ต่อไปถังดักไอจะเอียง
    4.กระบองเกียร์ของ B16A กระบองทั้งสองท่อนจะเล็ก B16B B18CR จะเหมือนกัน กระบองเหล็กทั้งสอง
    อันจะอ้วนกว่า B16A และคันเกียร์จะโค้งและเงาเหมือนชุบโครเมี่ยม ส่วนของB18C กระของเกียร์จะ
    เล็กอันใหญ่อันครับคันเกียร์จะเหมือน B18 CR B16B แต่จะเป็นสีดำ
    5.ส่วนลูกเกียร์อธิบายยากหน่อยแต่ของ B16B B18CR จะมีปั้มตัวหนังสือสีดำว่า LSD มีบาร์โค้ด เขียนว่า
    S80(S4C) ของ B16A จะเขียนว่า Y2 หรือ Y1 มีเยอะจริงๆครับ ตูดเกียร์ของ B16A ก็จะไม่เหมือน
    ของ B16B B18CR B18C ด้วย
    ปล.รอผู้เชี่ยวชาญมาตอบครับ
    6.ฝาสูบที่ดูง่ายๆก็ปีผลิตครับ
    ปล.ที่ผมรู้มีแค่นี้ครับ ยังไงรอผู้รู้มาตอบอีกครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้