B16A auto ของ EG จะเอามาวางใน Ek ได้มั้ย

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย pOr [Si], 19 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    มีใครพอทราบมั้ยครับ แล้วต้องแปลง หรือ ต้องหาอะไรเพิ่มรึป่าว

2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ได้ครับ
    เหล็กหิ้วเครื่องตัวหลังไม่เหมือนกัน
    และมีอื่นๆอีกเล็กน้อยครับ
    ปล.หากข้อมูลไม่ตรงต้องขออภัยด้วยนะครับ

3. khu50

khu50 New Member VIP

288
    10
    0
    ใส่ได้ครับ แต่ต้องเปลี่ยนเหล็กยึดเครื่องทั้งหมด 4 จุดครับ เพราะระยะเซนเตอร์มันไม่เท่ากัน ได้แก่ 1.เหล็กยึดหน้าสายพาน 2.เหล็กยึดใต้คอไอดี 3.เหล็กหิ้วเกียร์ และ 4.เหล็กหน้าเกียร์ (เป็นแท่งยาวๆ หลังหม้อน้ำ)

4. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0
    ได้พอดีครับ แต่ต้องซื้อแบ๊คเก็ตตัวหลังมาใหม่ เพราะ EG กับ EK ไม่เหมือนกันคับ(ที่ผมทำเบิกใหม่เลย)หรือจะใช้ของเดิมแปลงเอาก็ได้ครับ นอกนั้นเท่ากันเป๊ะใส่ได้พอดีๆ

แต่ตอนยกลงจะยากนิดนึง เนื่องจากมัน พอดี มากๆ ต้องเอียงฝั่งคนนั่งเข้าไปก่อนครับ แล้วค่อยช้อนเข้าไป

และสายไฟของ EG กับ EK จะออกคนละข้างกัน EK ออกฝั่งคนนั่ง ส่วน EG จะออกฝั่งคนขับครับ

สายแอร์+สายเพาเวอร์ ก็ใช้กันไม่ได้ครับ ต้องตัดแต่งแปลงเอานิดหน่อย สายเพาเวอร์ของ B16A จะมีเซ็นเซอร์ชดเชยรอบเวลาหักพวงมาลัยมาด้วย ถ้านำมาต่อใช้แบบครบๆก็ดีครับ แต่ถ้ายุ่งยากก็ไม่ต้องใส่ก็ได้

หม้อน้ำใช้ของเดิมได้ครับ

ดูรูปได้ในกระทู้นี้นะครับ ในรูปเครื่อง EG เลข57 ใส่ EK เหมือนกัน แต่เป็น MT ครับ

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=567641

มีอะไรปรึกษาได้ครับ

5. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ความรู้ๆๆคับ

6. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบนะครับ

แล้วถ้าเป็นเครื่อง B18C อะครับ จะเหมือนกันป่าว

7. khu50

khu50 New Member VIP

288
    10
    0
    ถ้าวางแล้วต้องเปลี่ยนแบ๊คเก็ต ผมมีของ B16A ของ eg อยู่ครับ แต่ต้องหาก่อนนะครับ ยังไงก้อโทรมาคุยได้ครับ

8. Chon ZX

Chon ZX New Member Member

235
    3
    0
    ขอบคุณมากๆๆครับ มีความคิดว่าจะทำเหมือนกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้