รบกวนถามหน่อย ท่อนี่ท่ออะไรครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย apeng, 18 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. apeng

apeng New Member Member

12
    0
    0
    ท่อยาง หลังเบ้าโช็ค ด้านพวงมาลัย มันมีคราบคล้ายน้ำมันเครื่อง ซึมออกมา สัปดาห์เศษแล้ว
    เลยอยากรู้ว่ามันคือท่ออะไร เชื่อมต่อจากไหนไปไหน ปล่อยมันซึมอย่างนี้อันตรายหรือเปล่า ขอรบกวนผู้รู้ หรือ ผู้เคยเจออาการนี้ด้วยครับ

2. JOHN_PUM

JOHN_PUM New Member Member

115
    2
    0
    สายเพาร์เวอร์ครับผม

3. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ซึมตรงลอยต่อระหว่าง ท่อยางกับ ท่อโลหะก็
    จัดการ ขันน๊อตยึดเข็มขัด ให้ แน่นขึ้นได้ครับ เพราะว่าท่อยางมันแข็งตัว
    ความตึงที่เข็มขัด รัดไว่มันเริ่มล้า คร้บ ..

แต่ถ้าซึมมากจน วันสองวันต้องเติม น้ำมันเพาเวอร์ ก็อย่าบ่อยทิ้งไว้นะครับ ..
    ควรปรึกษาช่าง
    แต่ถ้าซึมแบบที่ผมว่าลอง DIY ดูก่อนครับ ..

สายน้ำมันเพาเวอร์ จะเดินทางจาก กระปุกน้ำมันเพาเวอร์ (กระปุกใหญ่ๆ)สีดำ
    มาตามท่อส่งไปที่ปั้ม หลังเพลา คอพวงมาลัย
    ... แล้วเดินทางต่อมาที่ปั้ม หน้าเครื่อง มีพูลเล่ปั่น ช่วยส่งกำลัง ดันน้ำมัน ไปยัง แร๊คเพื่อบังคับเลี้ยว
    จริงๆแล้วไม่ต้องไปจำก็ได้ครับ
    แค่ คอยตรวจสอบ .. น้ำมันเพาเวอร์ ในกระปุกครับ ว่ามัน ลด ช้ าหรือเ ร็ว
    ... ถ้าไม่ลดก็ สบายไป แต่ ถ้า ลดเร็ว ก็งานเข้าครับ:D
    ผม ว่ากระปุกน้ำมัน ทุกอันสำคัญนะครับ หมั่น ตรวจสอบกันนะครับ ...อ่อ น้ำหล่อเย็นด้วยนะครับ ...

ถ้าสงสัยประการใดฝห้ไปโหลด คู่มือการใช้รถมาอ่านครับ ... สนุกกว่า..:D

4. apeng

apeng New Member Member

12
    0
    0
    แทงคิ้ว

(Thank you)

ขอบคุณครับ จะลองไปถอด ๆ ขัน ๆ ดูครับ

5. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ยินดีครับโผม :D

6. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    รถผมพาวเยอร์...:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้