วิธีการเติมน้ำมัน <รู้ไว้ไม่เสียหายนะ>

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย VG<Black>, 1 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. VG<Black>

VG<Black> New Member Member

2,137
    19
    0

พอดีไปเจอมาจากเวปนึงครับ ไม่รู้จริงอะป่าว ..........................

น้ำมันแพง ต้องฉลาดเติม (ภาคพิสดาร)

&Oslash; ไม่ทราบว่าเหล่าผู้ชายเช่นคุณควักกระเป๋าจ่ายเงินค่า น้ำมันกันยังไง

&Oslash; แต่ที่ California ผู้ใช้รถก็จ่ายไม่เบา จนมีผู้รู้สอนเคล็ดลับการเติมน้ำมัน

&Oslash; เพื่อช่วยให้ผู้ใช้รถจ่ายเงินอย่างคุ้มค่า

&Oslash; ผู้รู้ซึ่งมีประสบการณ์ในวงการน้ำมันกว่า 31 ปี เล่าว่า

&Oslash; เขาทำงานที่คลังน้ำมันแห่งหนึ่งใน San Jose , CA ซึ่งมีคลังเก็บ

&Oslash; 34 คลัง ขนาดบรรจุรวม 16,800,000 แกลลอน ณ ที่นั่นแต่ละวันจะจ่าย

&Oslash; น้ำมันประมาณ 4 ล้านแกลลอน ตลอด 24 ชม.

&Oslash; โดยวันหนึ่งจ่ายน้ำมันดีเซล อีกวันหนึ่งจ่ายน้ำมันเครื่องบินและน้ำมันรถยนต์

&Oslash; เกรดต่างๆ สลับกัน

&Oslash; เขาบอกว่า

&Oslash; จงเติมน้ำมันตอนเช้าขณะที่อุณหภูมิบนพื้นดินยังเย็นอ ยู่

&Oslash; อย่าลืมว่าปั๊มน้ำมันทุกแห่งมีถังน้ำมันฝั่งอยู่ใต้ด ิน เมื่อพื้นดินยิ่งเย็น

&Oslash; น้ำมันยิ่งควบแน่น เมื่ออุณหภูมิเพิ่มขึ้น น้ำมันก็จะขยายตัวตาม

&Oslash; ดังนั้น หากเติมน้ำมันช่วงบ่ายหรือเย็น คุณจ่ายค่าน้ำมัน 1 แกลลอน

&Oslash; แต่ได้มาไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วย

&Oslash; ธุรกิจค้าน้ำมัน ไม่ว่าจะเป็นน้ามันเบนซิน ดีเซล น้ำมันสำหรับเครื่องบิน

&Oslash; เอทานอล หรือผลิตภัณฑ์ปิโตรเลียมอื่นๆ อุณหภูมิและความถ่วงจำเพาะ

&Oslash; มีบทบาทสำคัญ อุณหภูมิเพิ่มขึ้เพียง 1 องศา หมายถึงเงินมหาศาลในธุรกิจนี้

&Oslash; แต่ปั๊มน้ำมันไม่มีการชดเชยอุณหภูมิให้ลูกค้า

&Oslash; ขณะเติมน้ำมัน อย่าให้เด็กปั๊มตั้งหัวฉีดอยู่ในตำแหน่งไหลเร็ว

&Oslash; (ในอเมริกาเจ้าของรถต้องลงมือเติมเอง) หากคุณสังเกต จะเห็นว่า

&Oslash; กลไกเหนี่ยวมี 3 ระดับ คือ low, middle, และ high

&Oslash; เมื่อตั้งในระดับไหลช้า จะเกิดไอระเหยของน้ำมันน้อยที่สุด

&Oslash; หากตั้งในระดับไหลเร็ว น้ำมันบางส่วนจะกลายเป็นไอระเหย

&Oslash; และถูกสูบย้อนกลับไปยังถังใต้ดิน นั่นหมายถึงคุณจ่ายเงินมากกว่าที่ควร

&Oslash; เคล็ดลับอีกอย่างคือ ควรเติมน้ำมันเมื่อน้ำมันในรถเหลือครึ่งถัง

&Oslash; (แหล่งข้อมูลบางแห่งแนะนำว่า เติมน้ำมันแค่ครึ่งถังก็พอ

&Oslash; จะได้ลดน้ำหนักบรรทุกและประหยัดน้ำมัน ทั้งนี้และทั้งนั้น

&Oslash; ขอให้ผู้อ่านใช้วิจารณญาณตัดสินเอาเองก็แล้วกันหมาย เหตุผู้แปล)

&Oslash; เหตุผลคือ น้ำมันบรรจุในถังยิ่งมาก เนื้อที่ว่างสำหรับไอระเหยก็ยิ่งน้อย

&Oslash; เพราะน้ำมันระเหยเป็นไอเร็วกว่าที่คุณคาดคิด

&Oslash; ในคลังเก็บน้ำมันจะมีอุปกรณ์ภายในถัง ทำหน้าที่เป็นเพดาล

&Oslash; ลอยขึ้นลงตามระดับน้ำมัน ทำให้ไม่มีช่องว่างระหว่างน้ำมันกับอากาศ

&Oslash; ลดไอระเหยของน้ำมันให้น้อยที่สุด รถขนส่งน้ำมันเมื่อมาบรรทุกน้ำมัน

&Oslash; จึงเติมได้เต็มเม็ดเต็มหน่วย ผิดกับที่ปั๊มน้ำมันซึ่งไม่มีการชดเชยอุณหภูมิ

&Oslash; > > >ข้อเตือนใจอีกข้อหนึ่ง

&Oslash; ขณะที่คุณขับรถเข้าปั๊ม

&Oslash; ถ้าเห็นรถบรรทุกกำลังถ่ายน้ำมันเข้าสู่ถังเก็บใต้ดิน

&Oslash; จงอย่ารีบร้อนเติมน้ำมันช่วงเวลานั้น เพราะตอน"ลงของ" สิ่งแปลกปลอม

&Oslash; ซึ่งปรกติจะตกตะกอนอยู่ใต้ถัง ถูกปั่นป่วนจนลอยตัว หากคุณเติมน้ำมัน

&Oslash; ช่วงเวลานั้น อาจมีโอกาสดูดเอาสิ่งแปลกปลอมเข้าสู่รถคุณได้

&Oslash; โปรดแบ่งปันเคล็ดลับเหล่านี้ให้ทั่วถึง............................นะครับ ซุดซู๊ดดด!!!

ปล.รู้ไว้ไม่เสียหายนะครับ................เพื่อนำไปใช้ได้ อิอิ

2. Nung_111

Nung_111 Member Member

444
    5
    18
    ขอบคุณคร้าบบบบบบบบ

3. tiaw_joe

tiaw_joe New Member Member

605
    11
    0
    ดันไป

4. TiGeR jUnIoR

TiGeR jUnIoR New Member Member

1,177
    11
    0
    ขอบคุณคับ

5. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    ความรู้อีกแล้วหละ อิอิ ( ขอบคุณคับ )

6. joe>2kd@HLc

joe>2kd@HLc New Member Member

2,956
    32
    0
    อืม..ความรู้ดีๆ

7. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    อืมม......ดีคับ

8. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ขอบคุงคับ สำหรับความรู้ใหม่ๆ
    แต่รถผมไม่ค่อยได้เติมเต็มถังดิคับ ไม่ค่อยมีเงินอ่ะ 555

9. ขอบคุนคับเป็นความรู้ที่ดีมากนะคับ

10. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

11. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    มุสา.....อีกและ นายหนะ อิอิ

12. VG<Black>

2,137
    19
    0
    :D:D ช่วยๆกันคับแบ่งปันความรู้กัน :D:D

13. Gasim

Gasim New Member Member

110
    2
    0
    ขอบคุณสำหรับสาระดีๆคับ

14. devil_TENGU

devil_TENGU New Member VIP

5,029
    27
    0
    ผมเติมเองตลอดครับไหลช้าตลอดและเอามานหมดจดทุกหยดครับที่ค้างสายอยู่
    (ขี้งกเนอะผมอะ)55555555

15. กระบะตูดดำ

3,739
    32
    0
    แล้วมันแรงดีกว่าหญ้าไหมคับพี่กานต์ อิอิ ( ล้อเล่นจ้า )

16. Duang@Hlc

Duang@Hlc Active Member Member

3,924
    19
    38
    ความรู้ ขอบคุณครับ

17. tpcc

tpcc New Member Member

895
    13
    0
    จิงคับพี่น้อง ผมจะเติมน้ำมันเวลาประมาณ เที่ยงคืนถึงประมาณ 7 โมงเช้าคับ
    นอกจากเวลาที่ผมบอกแล้วผมจะเติมเมื่อจำเป็นเท่านั้นคับ
    ช่วงเวลานี้น้ำมันจะไม่ค่อยขยายตัวคับ
    เพราะว่าเวลานี้คนเติมน้อย การดูดมาจากถังเก็บใต้ดินจะไม่ค่อยขยายตัว
    เนื่องจากน้ำมันไม่มีการรบกวน เหมือนเราเอามือตีน้ำก็จะเกิดฟอง ถ้าเราไม่ตีฟองก็จะไม่เกิดขึ้นมา
    ซึ่งหมายถึงการดูดขึ้นมาจะดูดมาแต่น้ำมันที่ไม่มีฟอง ลองนำไปใช้ดูนะคับ

18. อยู่ hilux club ก็ดีอย่างนี้

19. VG<Black>

2,137
    19
    0

ถูกต้องคับพี่น้อง :D

20. จัย คับ

21. VG<Black>

2,137
    19
    0
    ดันต่อไป

22. audiophile

audiophile New Member Member

96
    1
    0
    ความรู้ๆ ขอบคุณนะครับที่นำสิ่งดีๆมาแบ่งปัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้