jzs155

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย sany, 5 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sany

sany New Member Member

17
    0
    0
    สอบถามหน่อยครับว่า ตอนนี้ใช้คราวน์รุ่นjzs155อยู่และมีปัญหาช่วงล่างล่อนเลื้อย(ในบางทีนะครับยิ่งโดนตะเข็บถนนจะมีอาการ)ไม่ทราบว่ามาจากสาเหตุอะไรมีไครเคยเป็นแบบผมบ้าง แล้วจะซ่อมอย่างไรซ่อมที่ไหน อยากได้ช่างที่ชำนาญเกี่ยวกับคราวน์นะครับช่วยแนะนำด้วยครับ ซ่อมมาหลายที่แล้วไม่จบซักทีท้อแล้วครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำ:)

2. sany

17
    0
    0
    jzs155เลื้อยมีไครช่วยผมได้บ้าง

:)สวัสดีครับมีปัญหาอยากถามเพื่อนๆว่าคราวน์รุ่นjzs155ที่ผมใช้อยู้มีอาการล่อนๆเลื้อยๆยิ่งถ้าเจอตะเข็บถนนบางทีแฉลบเลย ก็เลยไม่รู้ว่ามันเป็นอะไรจะเปลี่ยนอะไรก็ไม่ถูก เพราะไปทำช่วงล่างที่ร้านเฟอร์สมาแล้ว แต่อาการที่ว่าก็ไม่หาย ก็เลยลองเข้ามาปรึกษาเพื่อนๆดูว่ามีไครเคยเป็นแบบผมบ้าง แล้วซ่อมกันที่ไหน แล้วช่างซ่อมเครื่องคราวน์ที่เก่งๆมีอู่ที่ไหนแนะนำบ้างครับจะได้ใช้มันไปได้นานๆๆๆๆๆๆๆ
    ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำ:)

3. sany

17
    0
    0
    ทดสอบข้อความ

4. DON_SF

DON_SF New Member Member

636
    0
    0
    รอเซียน มาตอบ น่ะครับ

5. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    ปัญหาอยู่ที่ช่วงล่างน่ะครับ
    ที่ว่าไปทำวงล่างน่ะ ทำอะไรมาบ้างล่ะครับ
    ขอให้แก้ไขให้ถูกจุด ปัญหาก้อหมดนะครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ

6. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    อาการที่บอกมา เกิดจากช่วงล่างแน่นอน แนะนำเข้าร้าน หรืออู่ซ่อมช่วงล่าง หายแน่นอน ไม่ทราบอยู่แถวไหน จะได้จัดหมอได้ถูก

7. joy2j

joy2j New Member Member

3
    0
    0
    ทำช่วงล่างมา ให้ตั้งศูนย์ถ่วงล้อใหม่ด้วยนะครับ ลองเช็คดูครับ

8. joe crown

joe crown Guest

0
    0
    0
    ลองตรวจสอบยางเป็นเบื้องต้นดูนะครับ หน้ายางอาจจะสูงต่ำราบเรียบไม่เสมอกันอยู่ มีผลต่อความวอกแวกของพวงมาลัยมากครับ ยิ่งคราวน์รุ่นที่บอกมาเป็นแบบแร็คเฟืองสะพานแล้ว มันส่งผลมายังพวงมาลัยไวกว่าระบบลูกปืนหมุนวนครับ

2.พวกบูชลูกหมากคันชักคันส่งได้ให้ที่ร้านตรวจสอบหรือยังเอ่ย

3.มุมโท ของล้อ และระยะมุมคาสเตอร์ ถ้าสองล้อตั้งไม่เท่ากันตามสเปค ก็ทำให้พวงมาลัยวอกแวกดึงไปดึงมา

4.ตัวแร็คสึกในแกน ยางหิ้วแร็คหลวม ตัวนี้ก็มีผลครับ แต่ไม่น่าจะใช่ เพราะรถก็ยังไม่กี่ปี

ลองดูยางเป็นเบื้องต้นก่อนครับ มีผลเยอะทีเดียวถ้า หน้ายางล้อหน้าเสมอไม่เท่ากัน หรือยางหมดอายุแล้วมันแล้วปลิ้น

9. sany

17
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับทุกข้อความช่วยเหลือนะครับ:):):eek::eek:
    1.ลองตรวจสอบยางเป็นเบื้องต้นดูนะครับ หน้ายางอาจจะสูงต่ำราบเรียบไม่เสมอกันอยู่
    อันนี้ก็ว่าจะลองครับเพราะได้เวลาแล้วยาง 2 ปีกว่าแล้วก็น่าจะเป็นไปได้ครับ
    2.พวกบูชลูกหมากคันชักคันส่งได้ให้ที่ร้านตรวจสอบหรือยังเอ่ย
    อันนี้ไปทำซ่อมมาแล้วครับที่ร้านเฟิร์ส
    3.มุมโท ของล้อ และระยะมุมคาสเตอร์ ถ้าสองล้อตั้งไม่เท่ากันตามสเปค ก็ทำให้พวงมาลัยวอกแวกดึงไปดึงมาอันนี้ก็ไปลองตั้งมาแล้วครับที่ร้านบางพลัดตั่งศูนย์ล้อครับ ช่างบอกว่าไม่มีปัญหา
    ว่าแต่เสปคของมันเท่าไหร่คับผมก็ไม่ได้ถามที่ร้านเขาด้วย
    4.ตัวแร็คสึกในแกน ยางหิ้วแร็คหลวม ตัวนี้ก็มีผลครับ แต่ไม่น่าจะใช่ เพราะรถก็ยังไม่กี่ปี
    ก็ไม่ทราบครับว่าจะสึกหรือป่าว แต่เคยซ่อมซีลยางมาแล้วครับ น้ำมันมันซึมตอนนี้ก็เป็นอีกแล้ว:cry:

อาการที่บอกมา เกิดจากช่วงล่างแน่นอน แนะนำเข้าร้าน หรืออู่ซ่อมช่วงล่าง หายแน่นอน ไม่ทราบอยู่แถวไหน จะได้จัดหมอได้ถูก
    อยู่แถวบางอ้อครับ ถนนจรัญใกล้ยันฮีครับและถ้าให้ดีช่วยแนะนำอู่ซ่อมคราว์นใกล้ๆให้ด้วยครับอ่านในเวปร้านเฮียชัยก็อยากไปซ่อมครับแต่ว่าไกลโคตรๆๆ
    ขอบคุณอีทรอบครับสำหรับคำแนะนำมีไรแนะนำเพิ่มเติมก็โพสมาได้นะครับจะได้หายเสียทีขับแบบนี้ไม่ค่อยปลื้มครับ อิอิอิ

10. Mr.PrOmPT

832
    19
    18
    แถบๆบางอ้อ สมาชิกท่านใดใครมีร้านไว้ใจได้ ช่วยแนะนำด้วยนะคับ รถผม เคยมีอาการวูบวาบ เลื้อยไปเลื้อยมา จำเลย คือ สภาพหน้ายางที่หมดสภาพ เปลี่ยนยาง ใหม่ 4 เส้น ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ ตั้งแต่นั้นไม่เจออีกเลย.....

อาการยางหิ้วแร็คหลวม เช็คได้ง่ายๆ ช่วงหมุนพวงมาลัย ไปซ้าย และไปทางขวา ถ้าเกิดจากยางหิ้วแร็คหลวม ล้อรถจะเลี้ยวได้ไม่เท่ากัน เนื่องจากแร็คเคลื่อนตาม

ดูอีกจุดนึงคือ ระยะลูกปืนล้อหลวมไปหรือป่าว

จริงๆ แล้ว ร้านตั้งศูนย์ น่าจะตรวจเช็คได้นะคับ

11. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    บ้านผมอยู่แถวนนทบุรี เอารถทำช่วงล่าง เบรค คลัช ที่ร้าน เอ.พี.เบรค คลัช ซอยพหลโยธิน 37/1 โทร. 02-941-4086
    ตั้งศูนย์ที่ ร้านสุโขทัยยางยนต์ ถนนสุโขทัย ลงซังฮี้ เลยเขตดุสิต ก่อนถึงแยกสวรรคโลก อยู่ซ้ายมือ
    ทั้งสองร้านโอเคครับ งานดี ราคาเยาว์ มาจากยันฮีไม่ไกลมากนะครับ

12. sany

17
    0
    0
    ขอบคุณอีกทีสำหรับคำแนะนำครับ
    ไว้จาไปลองเปลี่ยนยางดูก่อนถ้าไม่ดีขึ้นจามาขอให้พี่ๆวิเคราะห์อีกครับ
    ว่าแต่ยาวบริสโตนGR 80 ดีไหมครับมียางอะไรแนะนำบ้างครับ
    ขอสอบถามอีกนิดนะครับว่าไฟแอร์แบ็คมันโชว์อะครับแล้วกดแตรก็ไม่ดังเพื่อนบอกว่าสายแพคอพวงมาลัยน่าจะขาด เป็นอย่างว่าหรือป่าวครับแล้วหาเปลี่ยนได้ที่ไหนครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
    ไปละครับ ขอบคุณครับ:)

13. Mr.PrOmPT

832
    19
    18
    รถผมอีกคันนึงใช้ YOKO A-DRIVE R1 MADE IN PHILIPPINES ดึงซ้ายตั้งแต่วันที่เปลี่ยนยางพร้อมล้อใหม่เลย ตั้งศูนย์สลับล้อสลับยางยังไงก็ไม่หาย เป็นที่หน้ายาง (งง มากๆ) ไปๆมาๆ ทนรำคาญไม่ไหว ต้องไปคบกับ BRIDGESTONE TURANZA GR-80 อาการดึงซ้ายหายเป็นปลิดทิ้ง ตั้งแต่นั้นเข็ดและขยาดกะยาง YOKO MADE IN PHILIPPINES เป็นต้นมา พูดถึง BRIDGESTONE TURANZA GR-80 ผมใช้มาเกือบๆ 2 ปีแล้ว ผมว่าดอกยังนิ่มอยู่เลยคับ เป็นยางที่เกรดดีมาก ราคาไม่เว่อร์ เหมือน สยามมิชลิน (ความเห็นส่วนตัวนะคับ) เคยสังเกตุไหม ล้อขอบ 15" ของ Benz W124 เดิมๆ จะเลือกใช้ยางยี่ห้อนี้เยอะมาก

14. Mr.PrOmPT

832
    19
    18

แตรไม่ดังไฟ SRS โชว์ เคยไปตั้งศูนย์ ร้านหรือช่างในร้านนั้นๆ ไม่ชำนาญในการตั้งศูนย์รถที่มี Airbag หรือป่าว บางทีถอดวงออกมาตั้งพวงมาลัย ไฟก็จะโชว์แบบนี้สำหรับรถที่มี Airbag แนะนำต้องไปหาอู่ที่มีเครื่องวิเคราะห์อาการ Diag เพื่อเช็ค Code Error ดูคับ ว่าเป็นที่อะไร ไม่แนะนำให้ถอดดูเอง เพราะถ้าถอดวงออกมา ไฟ SRS ก็จะโชว์ ก็จะต้องวิ่งไปหา อู่ที่มีเครื่อง Diag ทำการ Clear Error อีก สู้ให้อู่ใช้เครื่องเช็คปัญหาให้เราเลยดีกว่า

Note: ไม่ได้เน้นว่าต้องมาที่อู่ชัยนะคับ ใกล้ที่ไหนไปที่นั่น

15. sany

17
    0
    0
    แจ้งข่าวครับ
    หลังจากที่ไดรับข้อมูลจากทุกท่านก็เอาไปลองถามต่อดูอีกทีและลองเข้าไปร้านช่างเปี๊ยก เพื่อให้ช่างเช๊คดูช่างบอกช่วงล่างยังดีอยู่ก็น่าจะเป็นยางมากกว่าแลยตัดใจควักกระเป๋าเปลี่ยนใหม่เลยได้เจ้าDUNLOP LM 703 มาก็ ok ครับถึงจะนิ่มสู้ปริสโตน GR 80 ไม่ได้แต่ก็เซฟตังไปได้หลายพันอยู่
    เปลี่ยนเสร็จแล้วอาการดังกล่าวก็หายไปไม่เลื้อยแล้วแต่มีก็แต่จะสะท้านขึ้นพวงมาลัยเล็กน้อยเวลาเจอหลุมหรือตะเข็บถนน ว่าจะลองไปให้ช่างชัยตรวจสอบทั้งระบบเลยเพราะว่าแตรก็ไม่ดังอีกทั้งยังไม่เคยใช้เครื่องคอมพิวเตอร์แสกนตรวจเลยไม่รู้ว่ามีอะไรเสื่อมเสียไปบ้าง
    สุดท้านก็ขอขอบคุณพี่ๆน้องๆสมาชิกชาวคราว์นทุกท่านที่ให้คำแนะนำถ้าโอกาสดีมิตติ้งคราวหน้าจะไปฝากเนื่อฝากตัวด้วยครับ แล้วจะพยายามมาโฟสในกระทุ้ให้บ่อยขึ้นครับ ซัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้