รถผมb14มีปันหาครับเรื่องหม้อนำครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย narin, 16 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. narin

narin New Member Member

16
    1
    0
    เวลาครับไปเปิดดูเห็นน้ำในหม้อพักเดื่อดและดันขึ้นมาและเดื่อดมากและเป็นบอ่ยมากขึ้น ผมได้ไปล้างห้อมน้ำมาแล้วครับเติมน้ำยาหลอเย็นไปแล้วหม้อน้ำเกิดลัวขึ้นมาตรงข้างบนไม่รู้เกิดจากน้ำยากัดหรือเปล่าครับ:cry:รถผมb14เครื่อง GA15ครับ

2. naze

naze New Member Member

88
    7
    0
    คงไม่ใช่มั้งครับ น้ำยาหล่อเย็นไม่กัดหม้อน้ำหรอกครับ
    ไม่แน่ใจว่าล้างหม้อน้ำแบบไหนครับ
    เปิดฝาล้าง หรือว่าใช้น้ำยาครับ
    มันก็มีโอกาสที่มันจะรั่วได้อะครับบางทีก็รั่วตอนล้างนี่ละครับ

มันดันขึ้นมามาก คือน้ำในหม้อน้ำ หม้อพักหายทุกวันทีละเยอะๆ รึเปล่าครับ
    หม้อน้ำอาจจะตันก็ได้คับ แต่ถ้าล้างแบบถอดฝา คงจะต้องเห็นมั่งละครับ

ลองดูฝาหม้อน้ำด้วยก็ดี ถ้ามันเสียแล้วสปริงอ่อนไป ก็ทำให้ดันน้ำไว้ไม่อยู่ครับ
    ดูของถูกก่อน

ส่วนอันที่รั่ว ให้ร้านเช็ดดูอะครับ ว่ารั่วฝา หรือว่าที่แผงรังผึ้งหม้อน้ำ
    ถ้าแผงรังผึ้งรั่ว ก็ซ่อมเปลี่ยนที่เสียไปอะครับ บางทีอุดไปก็ไม่ดี มันไปรั่วตรงอื่นอีก

อันอื่นคงต้องให้ผุ้เชี่ยวชาญละครับ มันมีกรณีอื่นๆ เป็นไปได้อีกเยอะอะครับ อย่างฝาสูบโก่ง ก็ดันน้ำได้เหมือนกัน
    พัดลมอ่อน ท่อบวมรั่ว วาวล์ ฯลฯ คับ

ของคันแฟนผมเองก็เพิ่งทำไปชุดใหญ่เหมือนกันครับ
    ของเดิมหม้อน้ำตัน ไปฮีทที่ลพบุรี ก็เอาไปเปิดฝาล้าง ให้เค้าทะลวงให้ ตอนนั้นเค้าก็บอกให้เปลี่ยน แต่พอดีไม่มีตังเลยให้แค่ล้างทะลวงไปก่อน ตอนหลังร้อนอีก ก็เปลี่ยนฝาหม้อน้ำ ก็ดีขึ้น
    หลังสุดเพิ่งไปเปลี่ยนรังฝึ้งใหม่ ก็กลับมาเป็นปกติหายห่วงแล้ว เพราะช่วงนี้ อากาศมันร้อนอะคับ กันไว้ก่อน

3. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    เช็คความเร็วพัดลมหม้อน้ำดูว่า พัดลมหม้อน้ำเสื่อมและหมุนช้าลง ลมอ่อนลงหรือไม่ครับ

4. KM_Sunny

KM_Sunny New Member Member

31
    1
    0
    เคยมีน้ำดันนอกมาเหมือนกัน แต่ไม่รู้อาการเดียวกันมั้ย

ของผมดันออกมาที่ตรงฝาปิดหม้อน้ำ
    ไปให้ช่างเช้คปรากฎว่าเป็นที่วาล์วดักน้ำมันตันอะครับ
    เห็นช่างบอกว่าเป็นวาล์วที่ไว้ดักน้ำไม่ให้วน เพื่ออุ่นเครื่องในตอนสตาร์ท

วิธีแก้ : ช่างเค้าบอกว่า ญี่ปุ่นทำเกิน เลยเอาออกไป หายดันเลยครับ แต่ความร้อนจะขึ้นช้านะ ตอนสตาร์ทใหม่

ปล.ถ้าไม่ตรงก็ขออภัยด้วยครับ ผมมือใหม่

5. NeuNg_cha

NeuNg_cha New Member Member

62
    15
    0
    เข้าใจว่าช่างคงจะเอาวาล์วน้ำออกอะครับ
    ผมเปลี่ยนมาน่าจะประมาณ 600กว่าบาท
    GA16 ซื้อที่ร้านอะไหล่มาเปลี่ยนเอง
    เอาวาล์วน้ำออก ทำให้เครื่องร้อนช้า(เวาลาติดตอนเช้า)
    เห็นว่าถ้าเครื่องร้อนช้าจะทำให้การสึกหรอมากกว่าปกติ+กินน้ำมัน ฯฯฯฯฯฯอื่นๆอีก
    ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจิงป่าว
    ส่วนอาการน้ำดันออกน้าจะเป็นที่ฝาหม้อน้ำมากกว่าครับ

6. Bach Contrabass

Bach Contrabass New Member Member

414
    176
    0
    ถ้าน้ำมันออกช้าช้า อันนี้ยิ่งดีครับ

extrajeab ถูกใจสิ่งนี้
  7. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    แหมมม ตาข้างบน นี่ทะลึ่ง จิงๆ...

เรื่องหม้อน้ำนี่ มันมีหลายสาเหตุครับ ค่อยๆ ดูกันไป

บางจุดที่คิดว่าไม่ใช่ อาจจะใช่ก็ได้นะครับ

8. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    รอชมครับ

9. narin

narin New Member Member

16
    1
    0
    จะลองไปดูครับ

10. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    55 อันนี้เรื่อง จิง ครับ บ๊าส :D

11. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0

ตอนน้ำในกระปุกพักน้ำเดือดๆ เอามือจับท่อน้ำตัวล่าง ได้หรือป่าว
    ถ้าได้แสดงว่าวาล์วน้ำ ไม่เปิด น้ำก้อเลยไม่วน ฉะนั้นเปลี่ยนก้อหายแล้ว
    แต่ถ้าจับแล้วร้อน แสดงว่าฝาสูปโก่ง อันนี้คงต้องเปิดฝา อ่ะครับ :)

12. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    งานเข้าแล้วครับ ค่อยๆๆ ดูที่ละจุดครับ

13. Vince

Vince New Member Member

22
    6
    0
    เป็นทุกคันรึเปล่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้