เบาดับทั้งน้ำมันและแก๊ส

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย tongmoun, 4 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tongmoun

tongmoun New Member Member

63
    24
    0
    รถผมเครื่อง GA15 ตอนนี้รอบเดินเบาต่ำมากๆ ทั้งน้ำมันและแก๊ส รอบต่ำเท่ากัน(เสียงไม่สะดุด แต่สั่นมากๆ) แต่ถ้าเปิดแอร์เครื่องจะดับเลย สังเกตว่าถ้าเหยียบเบรครอบจะเร่งขึ้นหน่อยและตกลงอีก จะทำยังไงดีขอคำแนะนำหน่อยครับ
    ปล.เปลี่ยนหัวเทียนกับกรองอากาศแล้ว

2. Nutt_B14

Nutt_B14 New Member Member

44
    10
    0
    ISC valve (ตัวช่วยรอบเดินเบา) สกปรกรึป่าวครับ ลองพาไปหาหมอดูครับ

tongmoun ถูกใจสิ่งนี้
  3. naze

naze New Member Member

88
    7
    0
    อยู่ดีๆ เป็นรึเปล่าครับ หรือเพิ่งไปติดแก็สมา ต้องมีรายละเอียดซักหน่อยครับ
    ถ้าติดมานานแล้ว แล้วเพิ่งมาเป็นก็ลองดู Isc ให้ช่างดูก็ได้ครับ อาจจะสกปรก ดูพวกกรองอากาศ อื่นๆ สายแวคคั่มหลุดมั้ย ตรงสายแอร์อ่ะคับ (ผมเคยเป็นมันหลวมวิ่งไปหลุดรอบสวิงๆสุดๆ วิ่งไม่ออก )
    ลองปิดแอร์ดูครับ ว่ารอบยังต่ำรึเปล่า ลองวิ่งดูด้วยนะครับ
    ไม่แน่ใจว่าเกียร์ออโต้ หรือธรรมดา
    ถ้าเกียร์ธรรมดาตั้งรอบสูงขึ้นหน่อยอาจจะพอกล้อมแกล้มได้
    แต่ถ้าเกียร์ออโต้ ไปตั้งรอบสูงมาก เวลาเข้าเกียร์เดี๋ยวมันกระตุกแรงครับ

4. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    ลองดูคับ

5. tongmoun

63
    24
    0
    ติดแก๊สสามปีแล้วเพิ่งมีอาการนะครับ อาการที่ว่าอยู่ดีๆก็เป็นครับ
    ปล.ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

6. nongsam

nongsam Active Member Member

690
    161
    43
    รอบเดินเบา อยู่ที่กี่รอบ อะคร้าบ ถ้ารอบเดินเบาปกติ ลองล้าง AA C valve

แต่ถ้ารอบเดินเบาผิดปกติ ก้อ ตั้ง ไป คร้าบบบบบ

7. งง

งง Guest

0
    0
    0
    ไม่ทราบว่าสามารถปรับตัว ISC และแวคคั่มแอร์เองได้หรือเปล่าครับ รบกวนช่วยลงรูปให้ดูหน่อยครับ

8. tongmoun

63
    24
    0
    รอบเดินเบามันเบาด้วยครับ อยู่แถวๆ 650 รอบเกือบๆดับ เปิดแอร์ก็เหลือ 600 ไม่สวิง ว่าแต่ผมก็อยากลองทำเองดูก่อนนะ เพื่อนๆพี่ๆช่วยแนะนำให้หน่อยนะครับ

9. naze

naze New Member Member

88
    7
    0
    ลองดูพวกกรองอากาศก่อนละกันครับ แล้วลองตั้งรอบเดินเบาเพิ่มดู
    ดูว่าเดินเบาปกติ ไม่เปิดแอร์มันได้ระดับนึงนะครับไม่แกว่ง
    แล้วค่อยลองเปิดแอร์ดู ถ้าแอร์มันแกว่ง ก็ลองมอง ISC ดูอะคับ

10. tongmoun

63
    24
    0
    อ่า อย่างนี้ของผมก็ไม่เกี่ยวกับ ISC แล้วสิ เพราะบางครั้งเปิดแอร์ได้ โดยรอบ่ไม่แกว่ง สงสัยผมต้องไปหาร้านซะแล้วซิ เพราะผมหาที่ปรับรอบกับหาสายเวคคัมไม่เจอ

ปล.ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้