*-* อันตราย สำหรับคนใช้รถครับ *-*

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย โบตั๋น, 2 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ถึงทุกท่าน ,
    ผมเองก็มีประสบการณ์ตรงเกี่ยวกับเรื่องนี้เช่นกันครับ เหตุเกิดตอนประมาณ
    21.00 ที่ลานจอดรถชั้นใต้ดินของห้างสรรพสินค้าแห่งหนึ่ง
    ผมเป็นคนที่สังเกตุสิ่งต่างๆรอบตัวอยู่เสมอ
    ดังนั้นหากมองเผินๆเหมือนกับว่าผมเดินไปดื่มน้ำในมือไปเรื่อยเปื่อย
    สิ่งที่ผมรู้สึกก็คือ รู้สึกว่ามีคนเดินตามผมห่างๆแต่ผมยังไม่คิดอะไรในทีแรก
    เพราะคงเป็นผู้มาใช้บริการที่จอดอยู่ชั้นเดียวกัน
    อีกอย่างที่รถที่จอดชั้นเดียวกับผมนี้ยังค่อนข้างเยอะ

บังเอิญว่าผมอยากจะทิ้งแก้ว น้ำในมือก็เลยมองหาถังขยะ
    ซึ่งมันไม่ค่อยมีหรอกตามที่จอดรถ
    เพราะทางศูนย์การค้าพวกนี้เค้ากลัวเรื่องการลอบวางระเบิด
    ระหว่างที่ผมเดินหาที่ทิ้งในดวงใจอยู่นั้น
    ผมก็เดินเลยที่จอดรถตัวเองไปหลายคันเหมือนกัน แต่ก็ไม่มี
    จะทิ้งมั่วๆมันก็น่าเกลียด
    ก็ตัดสินใจว่าเอาไปไว้ตรงที่วางแก้วในรถก่อนก็ได้ว่ะ
    ( ซึ่งตลอดเวลาไอ้บ้านี่ก็ยังเดินตามผมอยู่)
    พอหมุนตัวจะกลับมาที่รถตัวเอง ไอ้บ้านี่มันก็ทำเป็นเดินให้เลยผมไปก่อน
    แล้วก็หยุดเหมือนมองหารถมันว่าจอดไหน ไอ้ช่วงที่หมุนตัวกลับมานี่เอง
    ที่ผมเห็นมันชัดๆว่า สภาพมันไม่ใช่ลักษณะคนขับรถเก๋งแน่นอน
    คือมันมีสายร้อยกุญแจแบบ Flex( สายที่วนๆคล้ายสปริง)กับกุญแจดอกเดียว)
    ใส่แจ๊คเก็ตสีดำ แต่ก็ยังไม่มั่นใจว่าเป็นผู้ไม่หวังดีรึเปล่า
    ก็เลยแกล้งทำเป็นเดินเลยรถตัวเองอีกสักสี่ห้าคัน
    แล้วไปหยุดทำท่าทางจะไขกุญแจรถคันหนึ่ง ซึ่งมันก็รีบเดินตามกลับมา
    คงกลัวว่าจะไม่ทันเดี๋ยวผมขึ้นรถไปเสียก่อน
    แต่ผมก็ทำทางเป็นเปลี่ยนใจอีกครั้งมองหาที่ทิ้งแก้วน้ำ
    แล้วเดินสวนกับมันในระยะที่ปลอดภัยสำหรับผมเอง
    แต่เป็นอันตรายสำหรับมันเพราะผมก็พร้อมอยู่แล้ว
    แน่นอนว่าผมเดินกลับไปหารถผมเองอย่างแท้จริง
    ซึ่งคราวนี้มันหลงกลผมเต็มๆ
    เพราะมันไปยืนอยู่ท้ายรถขับที่ผมทำท่าจะไขประตู
    มันไปยืนแบบแอบๆเพราะเดี๋ยวผมต้องกลับมาแน่นอน
    แต่คราวนี้ผมเดินไปปั๊บ กดรีโมทปุ๊บ ขึ้นรถได้ผมก็สตาร์ทเครื่อง
    กดเซ็นทรัลล็อค ขณะที่ผมขับออกไป ผมมองไปที่มันซึ่งกำลังทำหน้างงๆ
    แต่ไม่กล้ามองแบบเต็มๆนัก เห็นหน้าตามันเหวอๆ
    ผมก็เลยคิดว่ายังไงต้องแจ้ง ร.ป.ภ. ไว้ก่อน
    ไม่ว่ามันจะใช่อย่างที่ผมคิดหรือไม่ก็ตามแต่เพื่อความปลอดภัยของคนอื่นๆ
    ผมขับเลยไปจอดตรงที่คืน บัตรจอดรถ แล้วแจ้งทางเจ้าหน้าที่ห้าง
    รวมทั้งนำเจ้าหน้าที่ 4 คนไปเองด้วย
    เพราะผมรู้อยู่คนเดียวนินา ไปเจอมันผลุ๊บๆโผล่ๆอยู่
    ทางเจ้าหน้าที่จึงตรงเข้าไปสอบถามว่า ทำอะไร
    มันตอบว่าไงรู้ไหมครับ.. .... มันมาซื้อของแต่จำไม่ได้ว่าจอดรถไว้ตรงไหน
    แต่พอสักไปสักมาว่ารถยี่ห้ออะไร ทะเบียนอะไร มันก็อึกอักตอบมาว่า
    มันนึกขึ้นได้ว่าวันนี้เอามอเตอร์ไซด์มา มั่วๆแล้วก็แถ
    พอเจ้าหน้าค้นตัวก็พบมีดปอกผลไม้หนึ่งเล่ม ทีนี้หน้ามันซีดอย่างชัดเจน
    ที่จริงหน้าผมก็ซีดครับ
    ผมก็เลยบอกให้เจ้าหน้าที่คุมตัวแล้วแจ้งตำรวจเพื่อขยายผลต่อไป......
    ต้องระวังนะครับ อย่าประมาทเด็ดขาด ถ้าเป็นสุภาพสตรี อย่าลีลาอย่างผม
    เพราะไม่คุ้มแน่นอนถ้าเราพลาด
    เป็นห่วงทุกคนนะครับ
    โจ

เพื่อนๆ ฺ BTsec ทุกท่าน
    อ่านเรื่องข้างล่างแล้วระวังตัวให้มากๆนะคะ
    เพราะพี่ต่อก็เคยโดนลักษณะเดียวกัน โดยขับรถกลับ
    บ้านตนเดียวประมาณ 2 ทุ่มกว่าๆ พอเข้าซอยรู้สึกว่ามีรถมอเตอร์ไซด์ขับตามมา
    และแล้วเข้าซอยเดียวกัน และตามมาเรื่อยๆ
    พอพี่ต่อจอดรถหน้าบ้านเขาก็ขับเลยเข้าไปในซอยซึ่งเป็นซอยตัน
    และเลี้ยวกลับมาจอดอยู่ใกล้ๆ
    และลงมาเปิดประตูข้างคนขับที่พี่ต่อนั่งอยู่
    พอดีคอยระวังอยู่แล้วและคอยมองอยู่ และรถก็ล็อคอยู่
    เขาจึงเปิดไม่ได้
    แต่ทำท่าบุ้ยใบ้ให้เราเปิดประตูเหมือนจะถามอะไร
    พี่ต่อก็เลยบีบแตรดังมากๆหลายครั้ง แล้วโบกมือให้รู้ว่าไม่เปิด
    พอดีแม่บ้านเดินมาที่ประตู เขาก็รีบเดินไปขึ้นรถขับออกไป
    ทั้งหมดนี่เกิดขึ้นเร็วมากนับจากที่จอดรถหน้าประตูบ้าน ประมาณ 2-3 นาทีเท่านั้น
    ปกติเมื่อถึงบ้านพี่ต่อจะบีบแตรแล้วเปิดประตูเพื่อส่งกุญแจประตูใหญ่
    ให้แม่บ้านไขประตูให้ พอดีวันนั้นมองมอเตอร์ไชด์คันนี้อยู่เลยยังไม่ได้กดแตร
    เขาอาจจะคิดว่าเราจะลงจากร ถมาเปิด ประตูบ้านเองก็ได้
    ไม่อยากคิดเลยว่าถ้ารถไม่ได้ล็อคอยู่จะเกิดอะไรขึ้น ต่อให้หน้าบ้านเราเอง
    พวกมิจฉาชีพพวกนี้จะลงมือเร็วมาก
    คนมาช่วยก็อาจช่วยไม่ทัน
    ดังนั้น ขอย้ำให้ระมัดระวัง มากๆ
    เพราะเหตุการณืประเภทนี้เกิดขึ้นบ่อยมาก และขอให้ทุกคนปลอดภัยนะคะ
    ฌลาวิภา เมฆใจดี

เรื่องสำคัญมากๆ
    ระหว่างที่รถผมหยุดรอไฟเขียว มีชาย 2 คนเดินมาข้างหลัง
    ทั้งคู่กระตุกประตูหลังคนละข้าง
    โชคดีที่ประตูล๊อกอยู่ 1 ใน 2 คนนั้นพยายามดึงแรงขึ้นอีก
    แล้วทั้งคู่ก็เดินเร็วผ่านรถผม
    แล้วปนไปในฝูงชน เดี๋ยวนี้ เหตุร้ายเกิดได้ตลอดไม่ว่ามืดหรือสว่าง
    เราคงต้องระวังอย่าเผลอเชียวละ

เหตุการณ์ที่ 1
    ภรรยาผม จะมีนิสัยเมื่อขึ้นรถแล้วต้องกดเซนทรัล ล๊อคทั้งก่อนสตาร์ทเครื่อง
    และก่อนดับเครื่อง
    มีรถเก๋งคันหนึ่งสีเงิน มีคนสองคนเดินลงมาจากรถแล้วก็เดินมาที่รถของเรา
    อย่างสุภาพ ขณะที่ภรรยาผมกำลังเล่นกับลูกอยู่ เพลินๆ ก็ได้ยิน
    เสียงตึ๊กจากข้างหลัง ภรรยาผมก็ตกใจรู้สึกตัวว่ามีคนพยายามเปิดประตูหลัง
    ของรถเรา แต่เพราะรถล๊อคพวกเขาก็เดินกลับ ไปขึ้นรถ
    เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ตอนที่ภรรยาผมเล่าเรื่องนี้ให้ผมฟัง
    ผมคิดว่าเหลือเชื่อจริงๆ กลางวัน แสกๆ แท้ๆ
    ถ้าหากบังเอิญรถไม่ได้ ล๊อค ผมไม่กล้าคิดเลยว่าจะเกิดอะไรขึ้น
    อยากจะให้ทุกคนมีนิสัย ขึ้นรถต้องล๊อครถ
    พวกผู้ชายมักจะลงมือจากเบาะหลัง เพราะจะควบคุมสถานการณ์ได้ง่าย

เหตุการณ์ที่ 2
    หลังจาก พ่อและแม่ผม จ่ายเงินค่าจอดรถเลี้ยวออกจากโรงพยาบาล
    ก็จอดติดไฟแดง ขณะนั้น ( ยังไม่ ถึง 3 นาที ระบบล๊อคอัตโนมัติ
    คงยังไม่ทำงาน )
    ชายหนุ่ม สองคนก็เข้ามานั่งที่เบาะหลังของรถ
    โชคดีที่พ่อแม่ของผมไหวตัวเร็วมาก
    รีบถอดเข็มขัดนิรภัย ดับเครื่อง ดึงกุญแจออกแล้ว
    ออกมายืนนอกรถโดยเร็ว
    คนทั้งสองคนนั้นก็ยังนั่งอยู่ในรถหน้าตาเฉย
    จนกระทั่งคุณแม่ของผมตะโกนใส่พวกเขาว่า
    พวกเรายังมีเพื่อนฝูงอยู่ในโรงพยาบาลอีกเยอะ
    จะให้ เรียกพวกเขาลงมาคุยกับพวกแกไหม ?
    พวกเขาจึงออกมาจากรถแล้วบอกว่าขอโทษขึ้นผิดคัน
    ( นี่มันปล้นกันชัดๆ)
    แล้วรถคันข้างหลัง ( มีคนอยู่ในรถสองคน) ก็ขับมารับพวกเขาจากไป
    น่ากลัวที่สุด

เหตุการณ์ที่ 3
    ตอนจอดติดไฟแดง รถของผมอยู่ห่างจากทางแยกประมาณคันที่สามหรือสี่
    สักครู่ หนึ่ง จู่ ๆ ก็มีมอเตอร์ไซค์คันหนึ่งจอดอยู่ท้ายรถผม
    บนรถมีชายหนุ่มอายุ ประมาณ 20 กว่า สองคน
    แล้วที่น่าสงสัยก็คือ พวกเขาพยายามมองเข้ามาในรถของผม
    ผมจึงจ้องพวกเขาอยู่ครู่หนึ่ง
    พอไฟเขียวก็ออกรถพร้อมมัน
    ผมบังเอิญได้ยินหนึ่งในนั้นพูดขึ้นว่า ' รถมันล๊อคหมด ' แล้วก็ขับเลยไป
    ขอให้ช่วยกัน Forward มากๆทั้งชายทั้งหญิงนะคะ
    ส่งแค่คนสองคนก็ได้บุญแล้วค่ะ

2. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ขอบคุณ Forword Mail และทุกท่านที่ให้ข้อมูลมา ณ ที่นี้ครับ

3. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
    มีประโยชน์มาก ๆ เลยครับเด๋ยวนี้น่ากลัวจิง ๆ ขอบคุณครับ

4. SuperTI

SuperTI New Member Member

534
    383
    0
  5. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อความดีๆมีประโยชน์แด่คนใช้รถใช้ถนน ครับ

6. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    แจ่ม ครับ ท่าน :D:D:D:D

7. extrajeab

extrajeab New Member Lady Member

1,354
    511
    0
    ขอบคุณคร๊าบบบบบบบบบบ

8. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    โจรสมัยนี้เล่นกัน หน้าด้านๆเลย ยังงัยก็ต้องระวังกันให้มากๆนะครับพยายามอย่าไปจอดในที่ๆที่ไม่ควรจอด หรือถ้าจำเป็นจริงๆ หา"ของ"ติดรถไว้บ้างก็ดีครับ ที่สำคัญคือต้องมีสติครับ ไม่งั้นอาจจะเสียสตางค์ได้ เย้ย :D :D :D

9. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    แหล่มเลยครับ..

10. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    ขอบคุณครับ;)

11. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    ต้องระวังให้มากขึ้นเเหละ คับ ขอบคุณมาก คับพี่

12. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ขอบคุณสำหรับเรื่องดีๆคร๊าบบบบ.... ตั๋น

13. rose.track

rose.track New Member Member

263
    54
    0
    ขอบคุณพี่ตั๋นครับที่เอาเรื่องที่มีสาระมาให้รู้กันครับยังไงก็ระวังกันด้วยนะครับพี่ๆน้องๆทุกๆคนครับ

14. oaknakab

oaknakab New Member Member

436
    59
    0
    หากินกันง่ายเว้ย -*- ถ้าเปงสาวสวยก็ยอมให้จี้หลอก กิ๋วก๋าว

15. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    แหล่ม !!!

16. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    อ่านมาจนจะจบ ทีแรกนึกว่าตาตั๋นโดนเอง แหม่ ตกจายเรยย

17. Mister Super Saloon

Mister Super Saloon New Member Member

468
    131
    0

งี้ต้องพก สเปรย์ พริกไทยซะเเร้ว

เข้ามามะดี ฉีดหน้าแม่มเรยยย.0..หึหึ .. 0

18. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    น่ากลัว นะเนี่ย

ขอบคุณ คร๊าบ

19. Chitchai Vilaikaew

Chitchai Vilaikaew New Member Member

1,779
    455
    0
    ต้องคอยสังเกตุ ดีดี

20. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    :D:D:D:D:D:D:D:D

21. suchanon_t

suchanon_t New Member Member

862
    470
    0
    ระวังไว้ดีที่สูดดดดดดดดด

ขอบคุณคาบบบบบบบบบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้