เพื่อนมีใครใส่หลังคาแล้วจดทะเบียนใหม่บ้างครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย GAUSS, 28 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    กรมการขนส่งทางบกเตือนเจ้าของรถกระบะบรรทุก (ปิคอัพ) ที่นำรถไปติดตั้งโครงหลังคาหรือโครงเหล็กเพิ่มเติมรีบแจ้งนายทะเบียนก่อนถูกจับ
    นายจิรุตม์ วิศาลจิตร โฆษกกรมการขนส่งทางบก เปิดเผยว่า ขณะนี้มีเจ้าของรถกระบะบรรทุกหรือรถปิคอัพจำนวนมาก นำรถไปติดตั้งโครงหลังคาหรือโครงเหล็กเสริมด้านข้างเพิ่มเติม ซึ่ง การกระทำดังกล่าวถือเป็นการเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนหนึ่งส่วนใดของรถให้ผิดไปจากรายการ ที่จดทะเบียนไว้ เจ้าของรถจะต้องนำรถเข้ารับการตรวจสภาพเพื่อขอแก้ไขรายการในใบคู่มือจดทะเบียนรถ ยังสำนักงานขนส่งที่รถนั้นจดทะเบียนไว้ พร้อมหลักฐานได้แก่ ใบคู่มือจดทะเบียนรถ ใบเสร็จค่าติดตั้ง โครงหลังคาหรือโครงเหล็ก สำเนาทะเบียนบ้าน สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน กรณีรถจดทะเบียน ในนามนิติบุคคล ให้ใช้หนังสือรับรองบริษัทหรือห้างหุ้นส่วน พร้อมสำเนาบัตรประจำตัวประชาชน ของกรรมการผู้มีอำนาจลงนาม และหากเจ้าของรถไม่สามารถมาดำเนินการด้วยตนเองได้จะต้องมีหนังสือมอบอำนาจแนบมาด้วย
    หากเจ้าของรถกระบะบรรทุก (ปิคอัพ) ที่นำรถไปติดตั้งโครงหลังคาหรือโครงเหล็กดังกล่าวไม่มาติดต่อดำเนินการทางทะเบียน แล้วนำรถนั้นไปใช้งานจะมีความผิดฐานใช้รถผิดไปจากรายการ ที่จดทะเบียนไว้ ซึ่งมีโทษปรับไม่เกิน 2,000 บาท

:cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry:

2. S_Zygote

S_Zygote New Member Member

286
    0
    0
    ไปจดมาแล้วคับ

3. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ดำเนินการ อย่างไร ครับ ขอรายละเอียด ครับ
    พอดี ผมยังไม่ได้เล่ม มาครับรออีกไม่กี่เดือน ก้จะเอาไปทำครับ
    ติดต่อดำเนินการ อย่างไร นานหรือเปล่าว ครับ
    ขอขอบคุณครับ

4. S_Zygote

S_Zygote New Member Member

286
    0
    0
    ถ้ายังไม่ได้เล่มผมไม่รู้นะคับว่าต้องทำอย่างไร

แต่ที่ผมทำคือ แจ้งเจ้าหน้าที่ขนส่งว่ามาจดทะเบียนเรื่องต่อหลังคาหลัง
    แล้วเจ้าหน้าที่จะขอใบเสร็จการติดตั้ง แต่ถ้าไม่มีใบเสร็จ เจ้าหน้าที่จะมีเอกสารมาให้เรากรอก
    ประมาณว่า ติดตั้งเมื่อไหร่ ราคา ทำใบเสร็จหายที่ไหน จากนั้นก็นำรถรอเข้าตรวจสภาพ
    ให้เจ้าหน้าที่ดูว่าเราติดตั้งจริง เสียค่าใช้จ่ายไป 150 บาทครับ
    ใช้เวลาเดินเรื่องประมาณ 1 ชม. คับ แต่ผมไปเวลาเริ่มเปิดทำการเลยนะคับไปสายกลัวรถเยอะคับ

5. GAUSS

4,354
    50
    48
    ขอขอบคุณ ครับ อีกน่าจะ ส.ค. น่าจะได้เล่มแล้วเอาไปทำครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้