ขอถามเรื่อง NGV หน่อยคับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย supasorn_por, 28 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. supasorn_por

supasorn_por New Member Member

1,013
    16
    0
    เพื่อที่ทำงานผมเค้าอยากติด NGV แต่ไม่รู้ราคาเป็นรถ วีโก้พีรันเนอร์คับ
    1.มีคัยรู้ราคาบ้างคับ
    2.มีผลดีผลเสียไงคับ
    3.ติดที่ไหนดีคับ
    ขอบคุณมากคับผม

2. upๆคับ ..รอฟังด้วย..

3. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    เอาเท่าที่พอจะทราบนะครับ
    ข้อดี
    1.ประหยัดกว่าLPG
    2.ราคาถูก8.50 บ.
    3.ควบคุมมาตฐาน
    4.รัฐบาลส่งเสริมการใช้NGV (โอกาสขึ้นราคาน้อยสูงสุด ไม่เกิน50% ของน้ำมัน)
    5.โอกาสเกิด การระเบิดมีเปอร์เซ็นน้อยกว่า LPG(การติดตั้งที่ได้มาตฐานนะครับ)
    ข้อเสีย
    1.เติมได้น้อย
    2.เสียเวลาการเติม ต่อคิว (ขึ้นอยู่กับเวลาที่เติมของแต่ละคน)
    3.ราคาแพง
    4.น้ำหนักมากกว่าLPG(70-80กิโล ถังเปล่าๆนะครับ)
    5.อัตราเร่ง ต่ำกว่าเชื้อเพลิงปกติ10%(โดยประมาณ)
    6.ปั๊มเติมก๊าซ มีน้อยในปัจจุบัน

สรุป
    ขึ้นอยู่กับชีวิตประจำวันนะครับ NGV เป็น ตัวเลือก ของคนที่ มีปั๊มใกล้บ้าน รวมถึงสถานที่ปลายทางเช่นแถวบ้านมีปั๊ม-แถวที่ทำงานก็มี(ระยะทางใกล้เคียงกับปริมาณก๊าซของถัง)+กับคนที่ใช้เวลาในชีวิตประจำวันในการเติมก๊าซ ไม่ตรงกับรถแท๊กซี่ ไม่ได้ออก ตจว. ระยะทางไกลๆ ที่กล่าวมาถ้าใช่ก็สามารถใช้
    ก๊าซNGVได้อย่างสบายๆครับ
    สิ่งที่กล่าวข้างต้นเป็นความคิดของผม+กับข้อมูลที่ทราบ เกิดการผิดพลาดหรือคาดเคลื่อนช่วยโพสแก้ไขหรือเพิ่มเติมด้วยนะครับพี่น้อง....:D:D:D:D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 เมษายน 2008
  4. supasorn_por

supasorn_por New Member Member

1,013
    16
    0
  5. Mr. DONUT

Mr. DONUT New Member Member

126
    3
    0
  6. ขอบคุณคับสำหรับข้อมูลดีๆ

7. supasorn_por

1,013
    16
    0
  8. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    +++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
    พอศึกษามาบ้าง

ราคา 40,000-50,000
    ผลดี ไม่ระเบิดเนื่องจากความดันสูงเวลารั่ว พุ่งออกอย่างรวดเร็ว ไม่ติดไฟ
    Bang kok NGV แจ่มเน้นต้องมีใบประกอบการติดตั้ง มีการ์ด รับรองโดย ปตท
    ถังผ่านการทดสอบ จาก สนามทหาร ยิงด้วยกระสุนเจาะเกาะไม่ระเบิด

ข้อเสีย ลำพังถังก็ 90 k โดยประมาณส่วนกระบะหลัง หายไปครึ่งหนึ่ง
    เวลาอัดก๊าซ ใช้เวลานาน อัดได้แค่ 3 ใน 4 เท่านั้น ต้องเพื่อก๊าซ ขยายตัว

:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

9. Mr. DONUT

Mr. DONUT New Member Member

126
    3
    0
    เติมที่100กว่าบาท ถูกดีครับ
    แต่วิ่งได้ 100 กว่าโลก็หมด ถังหนักกินยางล้อ
    ระยะเบรคยาวขึ้น

10. jo772

jo772 New Member Member

87
    0
    0
    ปั๊มหาเติมยากน่ะครับ ช่วงตรงปากทางสาย 4 เห็นต่อคิวกันยาวทุกวัน ต่อคิวไปพอจะถึงเราเกิดแก๊สหมดปั๊มอีกซวยอีก อันนี้ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ รอท่านที่ติดแล้วมาตอบอีกทีน่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้