ไปติดแก๊สมาแล้วอยากทราบการดูแลรักษาครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย chakrit999, 21 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. chakrit999

chakrit999 New Member Member

58
    0
    0
    วอนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

2. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    อันดับแรกก็ดูเรื่องน้ำกับหม้อน้ำอย่าให้พร่อง เติมให้อยู่ระดับ MAX ก็พอ
    ส่วนตอนเช้าๆก็ต๊าทน้ำมันให้หล่อวาล์วก่อนแล้วค่อยเปลี่ยนมาใช้แก๊ส
    เวลาขับรถก็หมั่นมองเกย์ความร้อนหน่อยก็แล้วกัน

3. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ที่สำคัญ คือ ขยันดมครับ
    ความรู้สึกทางจมูกต้องไว
    ได้กลิ่นแปลกๆ ต้องเช็ค ครับ
    หมั่นตรวจสอบข้อต่อ ต่างๆของแก๊ส ด้วย น้ำสบู่บ่อยๆครับ

:)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 พฤศจิกายน 2009
  4. akkakit

akkakit New Member Member

210
    1
    0
    ใช่เลยครับขับรถติดแก๊สมีกลิ่นเตรียมมีเรื่อง (เสียเงิน)

5. ตามนั้นเลยครับ...

6. aek_aya

aek_aya New Member Member

142
    1
    0
    ติดแก็สต้องหมั่นเป่ากรองบ่อยๆคับ ไม่งั้นเหยียบไม่ออก แล้วจะมีกลิ่นแก็สตอนติดเครื่องด้วยคับ
    นอกนั้นก็ต้องเช็คตามระยะคับ 3เดือนครั้ง ซัก2ปี พอเข้าปีที่3 ปีละ2ครั้งก็ได้คับ
    ดูน้ำมันเครื่องอย่าให้ต่ำนะคับ เพราะวาล์วต้องอาศัยน้ำมันเครื่อง ผมใช้มา2ปีกว่าไม่มีปัญหาเลยคับ
    แต่เคยเปลี่ยนฝาสูบไปทีนึง ตอนใช้แก็สมา2ปี เหตุจากผมลืมปิดฝาหม้อน้ำคับ ฝาร้าวเลยอ่ะ แฮะๆ....
    ถอดออกมา วาล์วยังดีอยู่เลยคับ ตอนนี้ผมยังเก็บฝา+วาล์วไว้เป็นอะไหล่อยู่เลยคับ

7. aj11

aj11 New Member Member

201
    2
    0
    แล้วต้องเอาหม้อต้มออกมาทำความสะอาดลางอะไรป่าวคับเห็น่างเคยบอกตอนไปติดตั้งประมาณปีละ1-2ครั้งอะคับ

8. chakrit999

chakrit999 New Member Member

58
    0
    0
    ขอบคุณมากๆครับ

9. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    หม้อต้มเป็นอะไรที่ต้องระวังมากๆครับ ถ้าเป็นไปได้ไม่สมควรล้างเองครับ
    เอาไปให้ช่างที่ร้านเราติดมาล้างให้ดีกว่าครับ เคยมีสมาชิกเราโพสอยู่กระทู้นึงลองหาดู เค้าก็ทำเองแต่ต้องค่อยๆแกะนะขอบอก

---------- Post added at 21:52:02 ---------- Previous post was at 21:51:34 ----------

หม้อต้มเป็นอะไรที่ต้องระวังมากๆครับ ถ้าเป็นไปได้ไม่สมควรล้างเองครับ
    เอาไปให้ช่างที่ร้านเราติดมาล้างให้ดีกว่าครับ เคยมีสมาชิกเราโพสอยู่กระทู้นึงลองหาดู เค้าก็ทำเองแต่ต้องค่อยๆแกะนะขอบอก

10. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    น่าจะไม่ได้เรียกว่าล้างนะครับ
    เรียกว่าถ่ายขี้แก๊ส มั้งครับ
    ให้ร้านทำก็ได้ ครับ ประมาณ 100 บาท

:)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้