ใครใช้แก๊สบ้างครับ มีเรื่องสงสัย

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย PapaMJ, 28 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PapaMJ

PapaMJ New Member Member

8
    0
    0
    ผมอยากถามว่าจำเป็นต้องติดตัวกัน BackFire ไหมครับ สำหรับรถสามประตู ร้านที่ติดแก๊สเค้าไม่ได้ติดให้ครับ แต่ที่ขับใช้มาก็ยังไม่เกิดBack Fire ครับ

2. GAME EG4D

GAME EG4D New Member Member

188
    11
    0
    มีด้วยเหลอคับตัวกัน back fire ผมก่เคยเป็นนะแต่ให้ช่างเค้าจูนให้กับเปลี่ยนสายหัวเทียน หัวเทียน หายคับ

3. 3d-top1

3d-top1 New Member Member

767
    3
    0
    back fire บ่อยๆ ระวังเครื่องพังนะครับรีบแก้ไขด่วนครับ

4. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ถ้าติดตั้งดี จูนดีทั้งไฟทั้งน้ำมัน โอกาส backfire แทบไม่มีเลยครับ

5. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    ของผมติดมาปีนึง เเล้วไม่เคย เเบ็ค เลยครับ

6. krissana

krissana New Member Member

22
    0
    0
    back fire คือ อะไรหรอครับ

ตัวกัน BF ไม่มีนะครับ แต่ร้านมักเรียก "ตัวกันจาม" ซะมากกว่า มันก็คือ วันเวย์วาวล์ นี่แหล่ะ ถ้า BF เบาๆช่วยได้ระดับนึง แต่ถ้า แรงๆ กระจายเหมือนกัน ที่เจอมากับ TOYOTA ALTIS ไม่ยอมเปลี่ยนท่อไอดี ตั้งแต่แรก ท่อไอดีพลาสติค เดิมแต่ฝังกันจามยังเอาไม่อยู่เลยอ่ะ

การเตรียมรถก่อน ติด ต้องทำระบบน้ำมันให้สมบูรณ์ก่อน

สาเหตุ การ BF แบบจำง่ายๆ คือส่วนผสมเชื้อเพลิง + ออกซิเจน ไม่สมดุล ระบบจุดเบิดต้องสมบูรณ์ ถ้าระบบจุดระเบิดไม่ดี เช่น คอยด์เสื่อม สายหัวเทียนรั่ว และหัวเทียนเน่า จะมีผลไปถึงการเกิด BF และ การปรับจูนแก๊สอย่างมาก อ่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้