ใครรู้บาง เอาดิสพิรูสมาใส่ eg ได้ไมครับ

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย jojoeinusa, 21 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jojoeinusa

jojoeinusa New Member Member

19
    0
    0
    เอาดิสพิรูสมาใส่ eg ได้ไมครับ ทั้งจานและคาริปเปอร์ครับหรือ ต้องเอาคอม้ามาด้วย แนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากๆๆๆๆๆ

2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ต้องใส่คอม้าของ b16a ครับ แล้วเจียร์ตัวคาร์ลิปเปอร์นิดหน่อย ก็ใส่ได้แล้วครับ

อ้อ...เจาะรูน๊อตล้อใหม่ด้วยนะครับ pcd ไม่เท่ากัน

3. jojoeinusa

19
    0
    0
    ดิสผมเป็นd16y1 vtec ครับไม่รู้ว่าต้องเปรียนคอม้าหรือเปล่า

4. Ole'

Ole' Active Member Member

266
    33
    28
    ดิสB16 ก็ตามคุณjojoeinusa แต่ถ้าคอม้าTypeR 96 รูจานก็ได้เลยพอดีแป๊ะไม่ต้องแปลงอะไรเลยครับ

5. jojoeinusa

19
    0
    0
    แล้วของผมใส่ได้หรือเปล่าครับงง

6. Inlinefour

Inlinefour New Member Member

241
    9
    0
    ก็อยู่ที่ว่าตอนนี้คอม้า+ชุดดิสค์ของคุณเป็นรุ่นไหน...
    1.ถ้าเป็นของ B 16 ก็ตามที่พี่ๆ ข้างบนบอก คือ เจาะรูจานเป็น 4 รู 100 (ของ Prelude เดิมเป็น 4 รู 114.3) ตามด้วยเจียคาลิเปอร์อีกหน่อย
    2.แต่ถ้าคอม้ากับชุดเบรคคุณเป็นของติดรถบ้านเรา ไม่ว่าจะเป็น Lx, Ex, Lxi, Exi, VtiE หรือ VtiL ก็ต้องไปยกชุดดุม (คอม้า+ดุม+เบรค) ของ B 16 มาใส่ก่อน แล้วค่อยแปลงจาน+คาลิเปอร์ของ Prelude ตามข้อ 1. อีกที...คงไม่งงนะคับ:):)

7. jojoeinusa

19
    0
    0
    ขอบคุณมากกกกๆๆครับ สงสัยจะแปลงเยอะใช่เดิมๆๆต่อไปดีกว่า.....แย่จัง

8. แปลงบ้างแต่ใส่แล้วหล่อมากมาย
    สเปกเดียวกับไทพ์อาร์เลยนะ:)

9. Ole'

266
    33
    28
    ได้หน้าอย่าลืมหลังนะครับ ไม่งั้นวันนึงยางเริ่มแข็ง ล๊อหน้าจะล๊อกง่ายมากครับ :)

10. malangzab1

malangzab1 New Member Member

5
    0
    0
    ใครพอจะมีรูปเปรียบเทียบ ของเดิม กับ ที่แปลงแล้ว มั้ยครับ
    ของผมก็คิดอยากจะใส่เหมือนกัน ผมใช้EH9 D16Y อะครับ

11. stdeg4d

stdeg4d New Member Member

127
    6
    0
    ขออนุญาติ จขกท. นะครับ...อยากทราบราคาค่าของ และค่าแรงสำหรับแปลง...(ใส่กับคอม้า+ชุดดิสเบรคของ B16A )ครับ กำลังคิดจะใส่ของ H22 อยู่เหมือนกัน

12. ^
    ^
    ถ้ามีคอม้า b16 อยู่แล้ว
    ก็หาจานกะคาลิเปอร์ h22 คอม้ากะดุมไม่ต้องก็ได้
    ค่าของสองสามพัน ค่าแรงทำพันกว่าๆถึงสองพัน(เจียรคาลิเปอร์ เจาะรูจาน ต๊าฟเกลียวดุมยึดจาน ปลอกตรงกลางดุม)
    ถ้าเป็นล้อขอบสิบห้า เบรคไซส์ขนาดนี้แทบจะเฉียดแม๊กซ์แล้วครับผม

แล้วก็คุณ Ole' เคยแนะนำไว้ ว่าต้องดูตัวกระจายแรงดันเบรค กับ หม้อลมและแม่ปั๊มเบรคให้เหมาะสมด้วยนะครับ:)

13. stdeg4d

stdeg4d New Member Member

127
    6
    0
    จำเป็นต้องเปลี่ยน ตัวกระจายแรงดันเบรค หม้อลมและแม่ปั๊มเบรคด้วยใช่มั๊ยครับ (ตอนนี้ผมใช้ตัวกระจายแรงดันเบรคของ accord อยู่ ต้องเปลี่ยนใหม่ด้วยใช่มัยครับ)

14. Ole'

266
    33
    28
    ต้องดูด้วยครับว่า Acc ตัวไหน แต่ตัวไหนไม่เป็นไรดูแค่เพียงตูดแม่ปั้มบน มันตีตัวเลขบอกไว้ว่า 1" เป็นอันใช้ได้ครับส่วนตัวกระจายเป็น30/40เป็นอันใช้ได้ครับ ในบอร์ดIntegraแนะนำผมมาอีกทีนึงครับ

อ้างอิงตามนี้ครับ=> http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=376814

15. ตามลิ๊งค์ที่คุณโอเล่ให้เรยคับ ชัดเจน

ว่าแต่ แม่ปั๊มผมมันเป็น 15/16 อ่ะคับ(เลขที่ติดกับคำว่า nisin)
    ถ้าเลขตรงท้ายส่วนที่ใกล้หม้อลมมันปั๊มเลข 4
    ตอนเอามาสนแค่เป็นชั้นครึ่งพออ่ะ

ตอนนี้typeR96พอละ เบากว่าh22เห็นๆ ลูกสูบเบรคพอกัน (แต่ผ้าเบรคแพงจัง ขนาดก็เท่าb16เอง)
    รอตั้งศูนย์ก่อน แล้วจะลองเอาให้ล๊อค เดี๋ยวมารายงานอีกทีละกัน

16. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เจียรแต่งตรงไหนครับขอดูรูปด้วยได้ป่าวครับไม่เข้าใจ

ตรงคาลิเปอร์ชิ้นด้านหลังอ่ะ(ตรงที่ไว้ร้อยน๊อตยึดกับคอม้าที่มันมีสองรูใหญ่ๆอ่ะ)
    ให้โรงกลึงไสออกซัก 3 มิล เพื่อให้เวลาใส่จานเบรคแล้วจานมันอยู่ตรงกลางระหว่างผ้าเบรคสองอัน
    เพราะถ้าไม่เจียร์ออก ผ้าเบรคชิ้นด้านในมันจะแตะจานอยู่ตลอดอ่ะคับผม
    ถ้านึกไม่ออก เดี๋ยวไว้ถ่ายมาให้ดูละกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้