ใครมีความรู้ 4s ในหน้าแหลม ขอถามหน่อยคับพี่

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย Nicktt, 21 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nicktt

Nicktt New Member Member

14
    0
    0
    tt 141 วาง 4s ปลายได้เท่าไหร่หรอคับ
    ความเร็ว 120 รอบประมาณเท่าไหร่อ่ะคับพี่ เกียร์ธรรมดานะพี่

เห็นเค้าบอกว่าประหยัดอ่ะพี่ จิงรึป่าว

2. itch

itch New Member Member

400
    2
    0
    ลองเข้าไปดูตาม link ที่ผมทิ้งไว้ให้นี้นะคับ มันจะคำนวณให้ แต่ต้องใส่ข้อมูลให้ครบนะครับ ต้องรู้ อัตราทดเกียร์ เฟืองท้าย รอบเครื่อง รอบวงยาง จริงๆแล้วก็คำณวนเองก็ได้คับ http://www.fatboyraceworks.com/gears/

3. Nicktt

14
    0
    0
    ขอบคุณคับ

4. Nicktt

14
    0
    0
    รบกวนบอกวิธีคำนวณเอง หน่อยพี่ คำนวณยังไงอ่ะคับ

5. itch

400
    2
    0
    โห๋ไล่กันยาวคับ แต่ เด๋วจะหาค่าตัวเลขแทนสูตรที่คำณวนได้อย่างง่ายๆ มาให้นะครับ แต่ที่แน่ๆ ข้อมูลที่เราจำเป็นต้องรู้สำหรับรถของเราก็คือ
    1 รอบเครื่อง RPM ที่ต้องการนำมาคำนวณ
    2 อัตราทดเกียร์นั้นๆ ที่ต้องการนำมาคำนวณ (เช่นที่เกียร์นั้น เช่น เกียร์ 4 ส่วนใหญ่จะอยู่ประมาณ 1.00 : 1 คับ)
    3 อัตราทดเฟืองท้าย( เช่น 10x41 ก็จะเท่ากับ 4.1 : 1)
    4 เส้นรอบวงยาง
    ที่ว่ามาเป็นค่าที่จำเป็นในการคำนวณ ตาม ทฤษฎีคับ
    เอาไป link ไปอ่านเล่นๆก่อนนะคับ เป็นคอลัมนึงจาก อ. ท่านนึงที่ผมชอบ เผื่อจะเข้าใจอะไรได้ดีขึ้น
    http://www.thaidriver.com/PDF_files/no_91/91_siriboon.pdf

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 เมษายน 2008
  6. Kaikook007

Kaikook007 Member Member

616
    4
    18
    ขอบคุณตาอิทนะครับ สำหรับความรู้ที่นำมาแบ่งปัน
    ทำให้ผมได้อานิสงฆ์ ของความรู้ไปด้วย :D :D :D

7. Nicktt

14
    0
    0
    ขอบคุณมากคับ

8. Kaikook007

Kaikook007 Member Member

616
    4
    18
    ตามนั้นเลยครับอิท

9. itch

400
    2
    0
    สูตรหาของ อ.ศิริบูรณ์ ในคอลัมน์ น่าจะง่ายที่สุดแล้วหละคับ
    ส่วนเรื่องของประหยัดนะคับ ผมคงบอกไม่ได้ว่า ความเร็วที่ประหยัดที่สุดคือที่ความเร็วเท่าไหร่
    แต่ผมว่ามันเกี่ยวกับวิธีการใช้คันเร่งของท่านมากกว่า

ผมแนะนำให้วิธีนึง ถ้าในรถของคุณมี แวคคั่มมิเตอร์ หรือ บูสต์มิเตอร์(แบบที่มีด้านแวคคั่ม)
    ลองเปลี่ยนวิธีใช้คันเร่งแบบให้เข็มแวคคั่มเลื่อนช้าที่สุด และแวคคั่มได้ค่ามากที่สุด ที่รอบเครื่องสูงสุดของที่มันสามารถจะเป็นไปได้ ณ.ตำแหน่งคันเร่งนั้น

จริงๆแล้ววิธีที่ผมบอกเป็นวิธีหัดนิสัยการใช้คันเร่ง พูดไปแล้วก็คล้ายๆ การเหนี่ยวไกปืนแหละคับ
    คือ เดินคันเร่ง ไม่ใช่กระแทกคันเร่ง ผมหัดวิธีนี้เนื่องมาจากต้องการขับให้ประหยัดมากขึ้น
    แต่ผลที่ได้จากการหัด นอกเหนือจากจุดประสงค์ด้วย คือมันได้ความรู้สึกว่า การขับรถให้ติดเท้า
    เป็นอย่างไร การใช้คันเร่งให้เหมาะกับรอบเครื่อง ไม่ใช่กดมากเกินไป นั่นแหละคับ

ปล. วิธีที่พูดถึงใช้ไม่ได้สำหรับเวลาต้องการเรียกกำลังเครื่องเต็มกำลังนะครับ สำหรับหัดเดินคันเร่งให้ smooth สุดๆ:)

10. เส บอม

เส บอม New Member Member

241
    1
    0
    ขอบคุณน้าอิฐคับ :cool:

11. Nicktt

14
    0
    0
    ขอบคุณมากคับ

12. J-dayTT140

J-dayTT140 New Member Moderator Member

2,017
    263
    0
    ขอบคุณด้วยคนคร้าบบบบบบบบ

ความรู้แน่นๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้