แลกเปลี่ยนความรู้

การสนทนาใน 'Integra Inc.' เริ่มโดย AUTO ART, 25 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    คับ ใส่ในแคมฝาดำเลยคับฟลายวีลซักห้าโลสองพี่ให้ลากรอบ หมื่นนึง....:)

2. ขอถามเรื่องเครื่อง B16A หน่อยครับ

ผมไม่ได้อยู่คลับนี้หรอกครับ แต่รู้สึกว่าคลับนี้รถแต่งเยอะ จึงอยากรบกวนหน่อยครับ คือ ผมใช้ civic coupe วาง B16A ครับ แต่งไปแต่งมาวิ่งแย่กว่าเดิม คือ แต่งไปแต่งมา วิ่งแย่กว่าอีก ที่ใส่เพิ่ม cam b16b/ flywhell jun 4.2 kg./ผ้าคลัชกึ่งทองแดง/header mugen/ท่อ 2"/coil msd รุ่น sss /สายหัวเทียนแต่ง/หัวเทียนอิเรเดียมเบอร์ 7/คอไอดี ราง หัวฉีด b18cr แต่ลิ้นเดิม/โม rom/สายกราวอะไรใส่หมด/ล้อขอบ 15" ช่วยตอบคำถามที่ครับร้อนใจ ขอบคุณครับ:cry::cry:

3. xikFmpN

416
    16
    0
    สวัสดีคับ คุน b16aa องค์ประกอบในการทำเครื่องที่กล่าวมา ไม่ละเอียดซะทีเดียว

สำหรับผมแล้ว ซีวิกคูเป้ยังไงก็มีน้ำหนักตัวมากกว่ารถทั่วๆไป เพราะฉะนั้น ของที่คุนใส่

ก็ต้องคำนึงถึงจุดนี้ด้วย ไม่ใช่ว่าเห็นเป็นของแต่งก็โยนๆลงไปคับ

ผมกำลังพูดถึง เจ้า ฟลายวีล กับ เฮด ที่ผมสงสัยว่ามันไม่เหมาะสม น่าจะขยับฟลายวีขี้นเป็น 5.2

โลจะดีกว่าเพื่อเพิ่มทอร์ก และ เฮดใช้เป็น 4-2-1 รึปล่าวถ้าไม่ใช่เปลี่ยนด้วย ขนาดท่อกำลังดีแล้ว

สำหรับรถที่ยังไม่ได้มากมาย และ สิ่งที่ไม่ได้ช่วยให้เกิดความรู้สึกอะไรด้านกำลังเครื่องอย่าง

สายหัวเทียน หัวเทียน msd สายกราว เหล่านี้ไปช่วยตัดปัญหาเรื่องระบบไฟมากกว่ากำลังเครื่องคับ

กลับมาดูที่ของสามอย่างที่ผมรู้สึกว่า น่าจะเห็นผลที่สุด คือ น่าจะมีกำลังเครื่องที่ดีได้แล้ว

ตั้งแต่ แคม แคมแดงให้ผลดีในเรื่องทอร์กด้วยเช่นกัน เขาไอดี ก็ไปช่วยเรื่องอากาศที่รอบสูงได้

แต่สุดท้ายคือ รอมที่มีได้มาจากการเดินเข้าร้านไปซื้อมาเลยหรือปล่าว เพราะถ้าใช้การทำเครื่องด้วยของ

ที่มีทั้งหมดนี้ก็ศูนย์ปล่าวคับ ไม่มีค่าอะไรเลย ฉะนั้นควรเป็นรอมที่ผ่านการจูนกับรถของคุนเมื่อตอนที่

ใส่ของแต่ทุกอย่างที่ว่าลงไปในรถแล้วจูนคับ หรือที่เราๆเรียกการจูนกล่องเดิมว่าเรียวทาม

หรือ จะหากล่องยี่ห้อต่างๆที่มีฟังชั่นในการจูนตามความเหมาะสมหรือกำลังเงินในกระเป๋าเราจูน

ซึ่งก่อนการจูนก็จะมีเช๊กการตั้งแคมให้อยู่ในองศาที่ถูกต้องด้วย และ เมื่อจูนก็จะใช้หลักในการจูน

ทั่วๆไปหรือตามแต่กล่องที่มี รอมหรือกล่องที่ได้ก็จะเหมาะสมกับรถเรา ซึ่งตรงนี้มองข้ามไม่ได้

เพราะผมบอกได้เลยว่ารถที่ถูกจูนกับไม่ได้จูน ต่างกันชนิดว่า หน้ามือกะหลังมือคับ

หวังว่าทั้งหมดนี่ครัชไม่ได้ลื่น หรือ หมดนะ

เช๊คระบบต่างๆให้มั่นใจว่าสมบูรณ์ด้วย ผมกัวว่ามาเจอทีหลังว่าเทคไม่เปิดนี่น่าเจ็บใจสุดๆแต่การจูน

ก็แทบจะฟ้องหมดละคับว่ามันมีไรที่รถคุนผิดปรกติมั้ย...โชคดีคับ

4. nologo

nologo Member Member

140
    2
    18
    อยากรู้สเปคของสปริงวาล์วของฝาแดงเปรียบเทียบกับของแต่งเช่นพวก TODA Skunk และยี่ห้ออื่นๆว่าความแข็งมากน้อยกว่ากันเยอะมั้ย ตัวไหนจะเหมาะสมกับแคมอันไหน ถ้าเอาแคม 16 บีอยากใช้สปริงแต่งควรใช้ของตัวไหนเหมาะสมที่สุดที่ไม่ใช่ของพวกฝาแดง

5. xikFmpN

416
    16
    0
    คำถามนี้เครียดไป ตอบไม่ได้ครับ ใครรู้หรือผู้ถามได้ข้อมูลเมื่อไหร่ แจ้งกันมั่งจะเป็นพระคุนยิ่ง

ส่วนตัวผมถือคติว่า แคมรุ่นอะไร ใช้สปริงวาวล์รุ่นนั้นคับ.... เรื่องค่าเค ลงลึกเกินไปผมไม่เคยมีข้อมูล

ของสปริงวาวล์เลยขนาดซื้อมือหนึ่งยังให้มาแต่กล่อง กะ ฟองน้ำ ด้านในไม่มีคู่มือใดๆทั้งสิ้น

(toda) เอาว่า ไม่ทราบจริงๆแต่งรถไม่บ่อยแต่ซ่อมบ่อยกว่า ใครทราบกระจายไปคับ

6. ทำไมอยากใส่สปริงแข็ง ๆ ล่ะครับ สปริงแข็ง ๆ ไม่ได้มีผลดีกับเครื่องยนต์เลย
    ถ้าไม่ได้ใช้แคมชาร์ฟที่ลิฟต์เยอะ ๆ ก็ไม่จำเป็นที่จะต้องใส่ปริงวาล์วแข็ง ๆ นะครับ
    เพราะมันจะกินแรงเครื่องยนต์จากการหมุนของแคม ทำให้แคมสึกหรอเร็วกว่า
    เสี่ยงต่อการวาล์วขาดมากกว่า เสี่ยงต่อการรูดของสายพาน Timing มากกว่าด้วย

ส่วนอันไหนเหมาะสมกับแคมฝาแดงที่สุด ก็คงจะไม่มีครับ เพราะของเค้าทำมาคู่กัน
    มันก็ต้องคู่กับสปริงฝาแดงถึงจะเหมาะที่สุดครับ ส่วนของแต่ง ถ้าใช้แคมยี่ห้อไหนก็
    ใช้สปริงยี่ห้อนั้น จะเหมาะที่สุด(ถ้าเป็นไปได้นะ)

7. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ขอถามเป็นความรู้หน่อยนะครับ

ถ้าเราใช้แคมของ toda จำเป็นมั้ยต้องใช้ สปริงวาล์ว กะ รีเทนเนอร์ของ toda ด้วย ใช้เป็นของ crower BC แทนได้มั้ย

8. nologo

nologo Member Member

140
    2
    18
    พอดีผมได้สปริงฝาแดงมาคับแต่ช่างเค้าลองกดดูแล้วมันนิ่มกว่าของเดิมที่มากับเครื่องอีกคับและสปริงมันยืดพอควรเลย จะหาสปริงที่มันเข้ากับแคมหน่อยตอนนี้ประกอบไปแล้วแหละคับใช้ของเดิม ถามไว้ก่อนเผื่อจะมีของที่พอหามาทดแทนกันได้ขอบคุณมากคับที่ช่วยไขข้อข้องใจ

9. ขอถามเพิ่มเติม b16a ครับ

ขอบคุณครับ ที่ช่วยตอบคำถามครับ มีเพื่อนใหม่โทรมาบอกว่าคอ b18cr ใหญ่ไปกับเครื่องของผม ผมเลยเอารถเข้าอู่ เอาคอ b16a ใส่เหมือนเดิมครับ แต่เวรกรรม ช่างเอารถไปลอง มอไซชนก้น ตอนนี้ทำสีอยู่เซ็งมากเลยครับ ตอนนี้ใช้ steam รถแฟนและลูกไปพลางก่อน ขอถามอีกหน่อยได้ไหมครับ ผมอยากจะทำรถเพิ่งครับ แต่ขอให้อยู่บนพื้นฐานของ b16a ครับ ผมไม่ชอบบาดฝาอย่างเดียว มีงบประมาณห้าหมื่นครับ อยากได้ปลายไหล 230 เหมือนคันเก่าพอครับ(โลภมาก) ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ขนาดไม่ได้อยู่ในคลับนี้ยังช่วยตอบเลย ขอบคุณมากครับ

10. xikFmpN

416
    16
    0
    งง กับคำถามคับ

"ตอนนี้ใช้ steam รถแฟนและลูกไปพลางก่อน ขอถามอีกหน่อยได้ไหมครับ ผมอยากจะทำรถเพิ่งครับ

แต่ขอให้อยู่บนพื้นฐานของ b16a"

คือจะเอาสตีม มาทำเพิ่ม หรือ จะเอาไอ่คันที่ชนเครื่อง 16a มาทำคับ

อยากได้ปลายไหล 230 เหมือนคันเก่าพอครับ คันไหนคับ

ผมไม่เข้าใจคำถาม กัวว่าคำตอบที่ให้มันจะไม่ตรงประเด็น อ่านไปสามรอบได้ใจความว่า

จะเอาสตีมมาโมเพิ่มเพื่อให้มันวิ่งได้เท่าคันเครื่อง b16a ที่วิ่งได้ถึง 230 แบบนี้รึปล่าว

ถ้าใช่ผมตอบไม่ได้จริงๆคับ มันไม่ใช่เครื่องที่คุ้นเคย ลักษณะนี้ให้ลองปรึกษาพี่ๆที่เคยทำ

หรือ ลองปรึกษา พี่ลิ้มดูน่าจะดีกว่า ติดต่อไป 0818606606 น่าจะถนัดกว่าคับ

11. nik HK

nik HK New Member Member

1
    0
    0
    ผมมีรุ่นDAคับ

ไฟท้ายมันร้าวน่ะคับ

ใครพอจะทราบที่ขายอะไหล่เปลี่ยนมั้ยคับ

12. Ton_Ac

Ton_Ac New Member Member

109
    0
    0

ขอข้อมูลเกียร์ B16B หน่อยสิครับ เพื่อเชิงเปรียบเทียบ ขอบคุณหลาย

13. Xx

Xx New Member Member

4
    0
    0
    อยากทราบราคาช่วงล่างบูชยางต่างๆของ dc2 หน้าหลังเลยครับ อยากเปลี่ยนใหม่ครับผม

14. kittitouch

kittitouch New Member Member

2
    0
    0
    เอารูปผัง แผงฟิวส์ หน้าเครื่อง Integra DC2 ไฟกลม มาแจกครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้