แนวทาง set เทอร์โบ ลองอ่านดู

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย broom, 7 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ผมว่าใกล้เคียงกันนะครับ e-manage กล่องฟ้ามือสอง น่าจะประมาณ 7-8 พัน หรือต่ำว่า ส่วนกล่อง obd-1 ประมาณ 3-4 พันแก้สาย ทำรอมประมาณ 2000-3000 ค่าจูนทั้งสองแบบอยู่ประมาณ 3500-5000

จูนเรียลไทม์ คือการจูนกล่อง ecu (หรือ piggyback อย่าง e-manage) แบบสภาพการใช้งานจริง ให้ได้ค่าที่ถูกต้องตามการใช้งานมากที่สุดครับ อีกแบบหนึ่งคือการจูนบนไดโนเทส (แท่นทดสอบแรงม้า) ไม่ต้องเอารถไปวิ่งจริงๆ แต่ปรับโหลด (ภาระ) ให้ได้ใกล้เคียงกับการใช้งานจริง ค่าใช้จ่ายจะสูงกว่าครับ

2. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    มาถามต่อครับ

สำหรับรถติด gas(หัวฉีด) นำมาเซ็ทโบ เราะจูนแต่ gas เผื่อการใช้งานได้มั้ย ส่วนระบบน้ำมันใช้เดิมๆ เพราะใช้เวลาสตาร์ทแรกๆเท่านั้น

ขอถามเรื่องวาล์วน้ำหน่อยนะครับ ถ้าถอดวาล์วน้ำออก จะมีผลเสียกะเครื่องป่าวครับ เพราะรถเพื่อนผมเค้าถอดวาล์วออกแล้วความร้อนมันต่ำกว่ตอนมีวาล์วน้ำพอสมควร

3. broom

923
    46
    0
    จูนได้ครับ ก็เหมือนกับจูนน้ำมัน โดยแก๊สอ้างอิงกับระบบน้ำมันอยู่แล้วครับ

วาวล์น้ำไม่ควรถอดออกครับ เพราะหน้าที่มันคือรักษาอุณหภูมิน้ำระบายความร้อนให้คงที่ เย็นไปก็ไม่ดี ร้อนไปก็ไม่ดี ยังไม่เห็นผลทันที แต่ระยะยาวเครื่องจะสึกหรอเร็วกว่าปกติครับ

4. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    อ่ อ ลื ม บ อ ก น่ ะ ค รั บ

ค่ า บู ส ที่ map เ ดิ ม อ่ า น ไ ด้ คื อ 0.7 ค รั บ เ เ ต่ ก ล่ อ ง จ ะ ล๊ อ ก ไ ว้ ที่ 10.25 Psi

ถ้ า จ ะ บู ส เ กิ น นั้ น ล ะ ก็

ต้ อ ง ซื้ อ map เ เ ต่ ง เ เ ล้ ว ก็ เ เ ก้ ค่ า บู ส ใ น ก ล่ อ ง . . . . ที่ สำ คั ญ ทำ ไ ส้ ไ ง งั้ น ไ ส้ ไ ห ล เ เ น่

ปอลิง . กล่องที่ว่าคือ กล่องเดิมจูน real time น่ะ คร้าฟ

5. LEV_TYPE R

LEV_TYPE R New Member Member

57
    0
    0
    หัวอกเดียวกันเลยครับ ผมก็ GAS หัวฉีดครับ
    ถ้าใครเซตแล้ว เอารูปมาให้ดูกันบ้างน่ะครับ ผมเห็นเมืองนอกนี่เอามาเซตกันตรึมเลยครับ เครื่อง D เนี่ย
    แต่ผมเห็นเค้าเอาแผง แอร์ออก หรือป่าวไม่แน่ใจ ครับ ส่วนมากจะเป็นแบบนั้น หรือว่ามันติดหรือป่าวครับ ถ้าเรายัดเทอร์โบลงไปบริเวณนั้นอ่ะครับ ลองดูครับพอดีผมไปเจอเข้าเว็บนึงพอดี เผื่อมีท่านใดไม่เคยเข้าไปอ่ะครับ แคมเดี่ยวจัดไปเลยครับ คลิกที่รูปเลยครับ แจ่มๆทั้งน้าน

6. pOr [Si]

804
    13
    0

แคมเดี่ยวสู้ๆ

7. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    เก็บข้อมูลครับ

8. LEV_TYPE R

57
    0
    0
    ไปถึงไหนกันแล้วครับ อัพหน่อยครับ
    ช่วยหาโบให้หน่อยครับ D16Y4 ครับ เอาโบอะไรดี ที่พี่ๆว่า isuzu 2500 นี่ โบ ของรุ่นไหนครับ ดีแม็ก หรือว่า อะไรครับ งง ไม่ค่อยรู้เรื่องโบครับ ขอบคุณครับ

9. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  10. LEV_TYPE R

57
    0
    0
    มาถามต่อครับ เห็นเมืองนอกมีเป็นชุดคิด มาเลยนี้ มันจะดีป่าวครับ ถ้าเทียบกับราคา เห็น 599 เหรียญ แต่ไม่รวมค่าขนส่ง อะไรต่างๆมาถึงเมืองไทย มันจะคุ้มกันไหมนี่ 555++ เห็นแล้วมันน่าสนใจดีน่ะครับ
    ลองเข้าไปดูครับ http://stores.shop.ebay.com/StyledJDM__W0QQ_armrsZ1QQ_fsubZ616704013

11. ^NUT_FIT_KK^

^NUT_FIT_KK^ New Member Member

2,369
    4
    0
    สุดยอดคับ

ขอบคุณมากครับ

เป็นเงินไทยเท่าอ่าคับ

12. LADDER 49

LADDER 49 New Member Member

58
    7
    0
    ได้ความรู้ดี...อัพครับ

13. D15B_InSide

D15B_InSide New Member Member

11
    0
    0
    มาเก็บความรู้คับ

ขอบคุณคับ

14. oregano

oregano Member Member

191
    6
    18
    เสร็จแว้วววว

จูนวันอังคารนี้คับ

15. Single Cam

Single Cam Guest

0
    0
    0
    16 valve เทอร์โบ

เซ็ตมาเเล้วคับ เครื่อง d15b ไม่มีเทค เทอโบ td04 บูส 5 ปอน วิ่งดีโคตร เเต่มีปัญหาอะคับ ตอนสตาร์ทเครื่องเย็น รอบอยู่ที่ 1000-1100
    พอขับให้บูสมันมา ฟีดๆๆๆ ชู่ รอบเครื่องมันค้าง อยู่ที่ 2000 เป็นเพราะอะไรเหรอคับ

16. broom

923
    46
    0
    เครื่องเย็น ยังไม่ควรปั่นให้บูสมาครับ รอให้เครื่องร้อนประมาณครึ่งเกจ์ และรอบมาอยู่ที่ระดับปกติก่อน หากยังไม่หายต้องเอาไปจูนแก้ใหม่ครับ ให้เค้าชดเชยรอบตามอุณหภูมิใหม่ ทั้งค่าความร้อนน้ำและอุณหภูมิอากาศ จะใช้ค่าตามของเดิมไม่ได้ครับ

ไม่ทราบว่าไปจูนที่ไหนมาครับ?

17. u5216381

u5216381 Member Member

143
    0
    16
    ผมกำลังจาเซ้ท แต่เครื่อง D16y ทำลูก ก้าน ชาร์ฟ เบิกของซิ่ง หมด แต่อยากรุ้ควรใช่ เทอโบอารัย แล้วท้า ใส้ในทำหมดแล้วเนี่ย มันจา ลองรับบูส 1.7 บาไหวไหม ช่างเขาบอกว่า สบาย แต่ผมกัวปันหาเรื่องเกีย มันจะแตกไหมเพราะว่า ผมเปลี่ยน ใส้ใช่อุปกรเปนของซิ่งหมด แต่ตรงเกียร์เนี่ยกัวมีปันหา เพราะมันเปน m/t เดิมแร้วมันจะมีปันหาไหมครับ ในระยะ 2-3ปี พี่ ช่วยได้ปะครับ ขอแนวทางตอนเนี่ยเครื่องผมไม่ค่อยกัว กัวแต่เกีย -*-

18. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    เกียร์ผมว่ายัดของแคมคู่ใส่จะเหนียวกว่าครับ
    มีแปลงนิดๆหน่อยๆ

19. we-tec

we-tec New Member Member

1
    0
    0
    ความรู้เพียบเลยครับ

20. Nunazaa

797
    53
    0

ihi RX6 , GT3037 เลย ..... ส่วนเกียร์ไม่มีปัญหาหรอก

21. BaT

BaT New Member Member

33
    1
    0
    มีคำแนะนำสำหรับแคมคู่บ้างมั้ยครับ b16 กับจูนรอม td05 บูสกี่ได้เท่าไรครับ

22. Nunazaa

797
    53
    0
    0.7 กับหัวฉีด VR4&RB26 ( 450cc & 444cc ) กะลังดี แต่สุดๆ ได้ 1บาร์แต่ต้อง เปลียน map ไปใช่ map3บาร์ครับ กับหัวฉีด 3s หรือ โร ( 550cc & 850cc )

ลองถาม eK เขียวในทีมดูได้เจ้านั้น ลองนั่งมาแล้ว :D :D :D

23. pOr [Si]

804
    13
    0
    อยากรู้ว่า เฮดเดอร์แบบนี้มัน ข้อดี-ข้อเสีย ยังไงบ้างอะครับ

พอดีไปเจอของเมืองนอกเค้าทำเอง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้