แนวทางในการติดแก๊ส 3 ประตู (ใครมีก็มาลงเพิ่มกันได้นะครับ)

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย lek2522, 10 กรกฎาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    ผมไปทำมา เเล้ว เป็นถังโดนัสหละ ก็ ดี เหมือนกันนะ ตอนนี้อยู่ระหว่า ทดลองใช้ ต้องจูนไปเรื่อย ๆ

2. ดามัน

ดามัน New Member Member

8
    0
    0
    หม้อต้ม แบบ ไทยๆ ครับ ยังไม่ได้จดลิขสิทธิ์

3. lek2522

lek2522 New Member Member

157
    2
    0
    ช่างทำไปด้ายยยย

4. _B_B_2099

_B_B_2099 New Member Member

15
    0
    0
    5555+ ราคาแรงมั้ยพี่ จะได้หาไว้ใช้สักอัน:D

5. Pete Villian

Pete Villian New Member Member

71
    3
    0
    มีปัญหาเรื่องแก๊สครับผม เครื่องคาร์บู เกียร์รรมดา

คือว่าไปติดมาแล้ว ขับวันแรกรอบเดินเบามาก จอดอยู่นิ่งๆประมาณ 5 นาที อยู่ที่ 200 - 300 รอบ แล้วก็ดับไปเลย.........แล้วก็จังหวะที่ขึ้นหรือลงเนิน ตอนที่เข้าเกียร์ 2 แล้ว รอบก็หายไปแล้วก็ดับไปเลย

........กลับมาที่บ้านเลยลองจูนโดนปรับเพิ่มแก๊สเข้าไปที่คาร์บูเพิ่มขึ้นนิดหน่อยให้มาอยู่ที่ 1000 รอบ ตอนนิ่งๆ แต่ก็ยังเป็นอยู่ตอนขึ้นเนิน......ไม่ทรายว่าต้องแก้กันตรงไหนครับ

6. lek2522

157
    2
    0
    ติดระบบอะไรมาครับ ใฃ้หม้อของยร่ห้ออะไร อาการนี้ผมว่าตั้งรอบเดินเบา หรือว่าจูนน่าจะหายนะครับ

ไม่ม่ามีปัญหามากนะครับ ลองดู

7. ดามัน

ดามัน New Member Member

8
    0
    0
    น่านซิ ใช้หม้อต้ม ยี่ห้ออะไรเหรอครับ ระบบแบบไหน จะได้ช่วยกันน๊ะ
    เราเองใช้คาบู หม้อ ฮานา ตอนแรกๆ กีมีปัญหาประมาณเนี่ยเหมือนกัน แต่หลังจาก เปลี่ยนกรองอากาศใหม่ แล้วให้ช่างจูนให้ใหม่
    ตอนนี้ ยาวเลยครับ ปีกว่าแล้ว ไม่ต้องแต่งอะไรหรีอปรับอะไรมากอีกเลย หากเริ่มมีปัญหาเรื่องรอบตก หรือ เริ่มอึดๆ ก็จะเป่ากรอง
    ก็หายอ่ะน๊ะ ตอนนี้จะเริ่มมีปัญหา ก็เรื่อง สับมาวิ่งน้ำมัน มันดับเหมือนกัน บางครั้ง
    เคยปรับแต่งเองเหมือนกัน นิดหน่อยน๊ะ ตามแล้วแต่ว่า จะวิ่งทางไกล หรือว่า ในเมือง จะปรับนิดๆ ที่เพาว์เวอร์วาล์ว

8. eddy

eddy New Member Member

2
    0
    0
    ของผม ยางอะไหล่เอาออกเลยครับ ใส่ถังเล็กสุด...

9. lek2522

157
    2
    0
    สวยครับ สวยงามมาก ๆ เลย หมดไปเท่าไหร่ครับ

10. n_sodami26

n_sodami26 New Member Member

1
    0
    0
    k.eddy ทำแจ่มไปเลยจ้า ...

11. indytrade

indytrade New Member Member

379
    22
    0
    eddy เนียนจังเลยครับ. .

12. eddy

eddy New Member Member

2
    0
    0
    เสียค่าโง่ไปหลายบาทครับ
    ราคาติดตั้งถังแก๊สรู้สึกจะ 48 โล 14500 บ.ครับ ตอนนี้โลละ 80 สตางค์(คาร์บู)ตีตู้ 6000 บาท (ค่าโง่เฉพาะแผงล่าง แผงบน ทำมา 3,000 ครับ โดนแพงๆ ทั้งนั้น)
    คือให้ร้านทำมาให้ sup 10 นิ้วอยู่ในตู้ขนาด 13 นิ้ว ลึก 8 นิ้ว เสียงสุดห่วย ฝีมือตีแผงหลังสุดแย่ เลยงูๆ ปลาๆ ซื้อเครื่องตัดไม้ และแผงไม้มาตีเองครับ ทำเฉพาะตู้และแผงซาวน์ด้านล่าง ก็พอใช้ได้ครับ
    ขอบคุณทุกท่านครับ ผมว่าเดี๋ยวนี้ทำรถด้วยตัวเองจะเนียนดีกว่า เพราะร้านไม่ค่อยรักษาของ อยากจะเจาะรถอยากทุบ มันก็ทำโดยไม่ถามเจ้าของ เห็นมันทำแล้วน้ำตาแทบไหล
    อีกร้านเอา front ถอดจากเครื่องและเอาหน้าทิ่มกับพื้นปูน มันช่างกล้าต่อหน้าเราเรย สรุปทำเองดีกว่าครั...:D

13. Fooz

Fooz New Member Member

5
    0
    0
    ผมรับติดและให้คำปรึกษาครับ

ผมไม่ใช่อู่ครับแต่ใจรักที่จะทำครับพอดีพ่อเป็น วิศวะกรเลยถามแหลกครับ
    รูปนี้ 3D ผมเองครับระบบ Gas เสร็จแล้วครับ กำลังทำแผงปิดอยู่ครับ

14. Fooz

5
    0
    0
    อันนี้ถังครับกำลังทำแผง Power และตู้ Sub อยู่ครับทำเองอีกเช่นเคย(ยังใม่เสร็จ)

อัตราการกิน Gas วิ่ง ตจว. 8.7 - 9.5 กม./ลิตร ----- ในเมือง 6.5 - 7.2 กม./ลิตร
    อันนี้จูนแบบค่อนข้างหนานะครับไม่เคยลองจูนบางครับเพราะผลที่ตามมาอาจไม่
    คุ้มครับ

ที่สำคัญที่สุดครับเหตุผลที่ทำกรองเปลือยเนื่องจากถ้าเอา Mixer ไปครอบปาก Cabu ปริมาณ Gas ที่รอจะเข้าห้องเผาไหม้จะมีปริมาณที่ไม่พอและอัตราของ
    แรงดูดของ Gas ขณะรอบสูงจะต่ำส่งผลให้อัตราเร่งไม่ดีเท่าที่ควรและอัตราสิ้น
    เปลืองของ Gas สูงกว่าที่ควรจะเป็นครับ

ผมจึงทำการทำท่อกรองออกมาให้ยาวเพื่อให้มีปริมาณ Gas รอที่จะเข้าห้อง
    เผาไหม้ประมาณ 8 Stroke ของเครื่องคือ 1500 * 8 = 12,000cc. หรือ 12 ลิตร
    ซึ่งหากเอา Mixer ไว้หน้าลิ้นคงไม่พอแน่นอนผลที่ได้คืออัตราเร่งที่ดีครับและ
    อัตราสิ้นเปลืองที่ดีขึ้นครับและเมื่อทำการย้าย Mixer แล้วผมทดลองหาขนาดของรู Mixerจนมาลงตัวที่ 33mm ซึ่งแรงดูไม่มากและไม่น้อยจนเกินไปครับ

15. Fooz

5
    0
    0
    --

------

16. LPG BY NRC-AUTOGAS(แปดริ้ว) 086-7813433 :D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 พฤษภาคม 2008
  17. jom_rachan

jom_rachan New Member Member

28
    0
    0
    มีปัญหากับการติดแก๊สมากเลยครับ

ติดมาตามในภาพนะครับ...ร้านแถวมินบุรีผิดหวังมาก...เจอแต่พวกขี้คุยมากกว่าฝีมือน่าเบื่อจริงๆ..เข้าไปแก้น่าจะเกือบ 20 ครั้งแล้วมั้งครับ....อาการที่เป็นนะครับ
    1...ถังโดนัส 47 ลิตร....เติมแก๊สที่ได้แค่ 32 - 35 ลิตรเอง
    2. กล่องควบคุมพัง...ต้องเข้าไปเปลี่ยนใหม่...
    3.อาการสะดุดตั้งแต่ออกตัวยันรอบเดินเบา
    4. แก๊สใกล้หมด...มันก้อยังสุด
    5. ปุ่มกดสลับแก๊สนํามันติดบ้างดับบ้างที่มีไป 4 ดวงนะครับ

หมายเหตุ ทุกวันนี้มันยังแก้ไม่หายเลยครับกับอาการสะดุด..... คุยว่าจบวิศวะลาดกระบังร้านแถวปั้มเจ็ตนะติดมาแล้วหลายคัน....แต่ซวยดันมาเป็นคันผมงั้นหรอ....ข้ออ้างเยอะมากับอาการผมแค่ต้องการอาการที่เป็นปกติของรถนะครับ......ที่ผมติดมาทั้งหมดนะครับ....40,000 บาท จนทุกวันนี้ขับมาทำงานมันก้อสะดุด.....ท่านใดมาแนวทางแก้ไขไหมครับหรือร้านที่ท่านคิดว่าแก้แล้วจบสักที....อย่าถึงให้ต้องขายรถเลยครับ...แม่ก้อว่าอยู่ทุกวัน...ลองดูตามรูปนะครับ..ผมว่างานก้อไม่สมราคาเมื่อเทียบกับรถเพื่อนๆที่ติดมาแถมอายเพื่อนอีกตังหากติดมาแพงกว่าแต่กับแย่กว่าเพื่อที่ติดแบบธรรมดา.......

ที่สำคัญนะครับรับท่านแก๊ส...ประมาณ 1.20 up บาทได้นะครับ คือเติม 400 บาท วิ่งได้ 200 กว่าเองครับ

18. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ขอข้อมูลแบบละเอียดเลยนะครับ จะได้ช่วยวิเคราะห์ถูก .....
    ตอนนี้ผมอยากให้ลองสังเกตุอาการตอนวิ่งน้ำมันดูว่ามีอาการผิดปกติตรงไหนบ้างไหม แล้ว ลองเปรียบเทียบกันกับแก๊ส ขอแบบละเอียดๆ เลยครับ

19. jom_rachan

jom_rachan New Member Member

28
    0
    0
    มีปัญหากับการติดแก๊สมากเลยครับ

ตอนนี้นะครับ...กลับมาใช้นํามันนะครับปกติดีมากเลยครับ...มันจะเป็นตอนใช้แก๊สอย่างเดียวนี้หละครับ

ส่วนเรื่องอุปกรณ์ที่ใช้นะครับผมไม่ค่อยรู้รายละเอียดมากหรอกครับ

ติดแบบหัวฉีดนะครับ..เป็นแบบเซ็นทรัม มีหม้อต้มครับและมีกล่องจูนชองAG อยู่ที่เท้าครับใช้ถังโดนัส 47 ลิตร...จะ
    ลองลงรูปให้ดูนะ
    ครับ..ส่วนรายละเอียดยี่ห้อผมไม่มั่นใจครับ.....ถ้ามีร้านอยู่ผมขับไปให้ดูที่ร้านก้อได้ครับ...ต้องขอรบกวนผู้จริงๆครับ

ไม่รู้เป็นอะไรครับลงรูปไม่ได้ครับ

20. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ผมแนะนำให้ลองเช็ค a/f ดูครับ ถ้าปกติ แสดงว่า หัวฉีดหัวใดหัวหนึ่งมีปัญหา ต้องถอดออกมาวัดอัตราการไหล อาจจะต้องเปลี่ยน แล้วจูนใหม่

ผมไม่ได้เปิดร้านครับ แต่พอจะแนะแนวทางได้ ถ้าได้ผลคืบหน้าอย่างไร ช่วยมาลงกระทู้ให้หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

21. kob_vtec

kob_vtec New Member Member

25
    0
    0
    ชุดหัวฉีดของ AG จะใช้สัญญาณ Ox ,RPM , Inj , Temp เป็นสัญญาณ Input ต้องลองเช็คสัญญาณดูครับ ถ้า Ox มีปัญหาจะส่งผลกับระบบมาก ทำให้การทำงานของแก๊สผิดพลาด ต่อมาลองวัดTemp ความร้อนดูนะครับว่าหม้อต้มร้อนหรือ..ป่าว ที่พอได้ข้อมูลมาบางคันก็ทำไม่จบต้องลองเช็คดูอีกที หรือขับมาให้ดูก็ได้ครับ ที่แปดริ้ว

22. nismo_92

nismo_92 New Member Member

58
    1
    0
    :cool:

23. lek2522

157
    2
    0
    โดนมากถังโดนัทเนี่ยยยยย

24. korn999

korn999 New Member Moderator

95
    2
    0
    ถังโดนัทที่เติมแก๊สได้ไม่เต๊มความจุนะครับ ใช้จนแก๊สหมดแล้วจริงๆๆ ค่อยๆๆคลายท่อแก๊สออก ปล่อยแกีสทิ้งให้หมด
    (ระวังด้วยครับอันตรายมาก) เปิดสวิทให้ติ๊กที่ถังทำงาน มันจะปล่อยแก๊สรวมทั้งอากาศที่มีอยู่ในถังออกมากจนหมด ทำทิ้งไว้สักพักครับ
    แล้วประกอบกับแล้วไปเติมแก๊สดูครับ

25. nismo_92

nismo_92 New Member Member

58
    1
    0
    ตอนนี้ถังโดนัทขนาด 42 ลิตร ราคาประมาณเท่าไหร่หรอครับ

มีร้านไหนรับติดถังแก๊สแบบโดนัทบ้างครับ ผมอยุ่แถวแจ้งวัฒนะ

26. ถังแคปซูล 48 ลิตร กับภายในตัวนอก ในภาวะ ถังโดนัทราคาแพง และหายากมากๆๆ

27. ถังโดนัท เพิ่มความเนียนสำหรับอนาคตใส่ภายในตัวนอก มาแล้ว ตอนเป็นยี่ห้อนี้ตามลิ้ง ครับ http://www.tugramak.com/eng/int.htm

มิสเตอร์ฟักทองจัดให้พี่น้องชาว 3 D

28. Tee3D-Standard

Tee3D-Standard New Member Member

340
    5
    0
    แล้วมีใครได้ติด NGV บ้างหรือยังครับ อยากรู้...

29. งานเข้าแล้ว พวกปั่นราคา ถังแก๊ส และอุปกรณ์แก๊ส ต้องช่วยๆ กัน แล้วพี่น้อง

http://www.gasthai.com/boardsale/html/6655.html

30. -namtal-

-namtal- New Member Member

11
    0
    0
    สอบถามผู้รู้นิดนึงครับ คือ ผมใช้ 3D เครื่องคาร์บูเดิม ๆ ไปติดแก๊สแบบ fix mixer มา อยากจะถามนิดนึงครับ
    1. ทำไมเวลาสตาร์ทน้ำมันแล้วมันติดยากจิง ๆ เลยครับ มีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ
    2. เวลารถขึ้นเนินลูกระนาดจะมีเสียงดังก๊องแก๊ง ๆ ที่ถังแก๊ส อยากจะทราบว่าเป็นปรกติหรือเปล่า
    3. ถ้าเราจะใช้แต่แก๊สอย่างเดียวจะมีปัญหาเกิดขึ้นกะรถมั้ยครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้รู้และผู้ที่มีประสบการณ์ มาช่วยตอบปัญหาครับ ขอบคุณมากครับ
    *** บอกได้เลยว่าช่างห่วยที่สุด ฝีมือไม่ได้เรื่องเลย ขี้เกียจจะเข้าไปถามมันละ และก็ขี้เกียจที่จะเข้าไปให้มันแก้แล้ว หาทางเอาเองดีกว่า***

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้