เสียความ รู้สึกกับร้านปั๊มชื่อดัง ดาวลอยดีเซล

การสนทนาใน 'Pickup Forum' เริ่มโดย Service Truck, 9 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Service Truck

Service Truck New Member Member

305
    2
    0
    ไหนว่ารับประกันหนึ่งปีไง

รถผมเข้าไปทำปั๊มเมื่อวันที่ 23/03/2010
    แล้วรถมีการสั่นอย่างแรง เลยเข้าไปแก้ครั้งแรกช่างที่ร้านก็เอาหัวฉีดไปเทส แล้วช่างที่ร้านบอกว่าหัวฉีดปอนอ่อนไปหัวหนึ่งหัว เสียเงินไป 200 บาท
    แล้ววันที่ 9/04/2010 ผมก้อเอารถเข้าไปแก้ด้วยอาการสั่นเหมือนเดิม และแถมด้วยควันดำอีกต่างหาก เข้าไปคุยกับเจ้าของก้อบอกว่ามันก็สั่นอย่างนี้แหละ " สั่นอย่างนี้ได้อย่างไงครับ เวลาติดไฟแดงเครื่องร้อนสั่นแล้วจะอ็วกแตก " ไอ้ควันดำก้ออีกรถป่าวไม่ได้บรรทุกอะไรเลย แต่กดแล้วควันท่วมตูดตลอดเวลา บอกให้แก้ให้หน่อยก็บอกว่าถ้าไม่มีควันแล้ว บูสไม่มานะผมก้อเลยบอกว่าไม่เป็นไร

ถ้าเรื่องวิ่งไม่ออกควันดำบอกว่าลูกปั๊ม 11 ทำได้แค่นี้ผมก็โอเคนะครับ แต่ไอ้เรื่องสั่นนี่ผมรับไม่ได้จริงๆ

นี่ขนาดรถผมร้านกาหลงเทอร์ส่งไปทำนะครับ ถ้าเป็นตาสีตาเข้าไปไม่โดนยิ่งกว่านี้หรือครับ ผมอยากขอให้ร้านมีจรรยาบรรณหน่อยครับ
    ไม่ใช่ว่าดังแล้วทนงตัว และวังจะเป็นเหมือนหลายร้านที่ต้องไม่มีลูกค้านะครับ สังคมคนเล่นรถเราถึงกันนะครับปากต่อปากครับ
    ลูก 11 ยังทำไม่วิ่งเลยแล้วจะขายลูก 12

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 เมษายน 2010
  2. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ง่ะใจเย็นๆคับผม ปัญหาแก้ได้เสมอคับ ไม่น่าเป็นไปได้นะเนี้ย

แล้วอาการสั่นเป็นยังไง สั่นตอนไหนคับ แล้วรอบเครื่องตกไหม

3. Service Truck

Service Truck New Member Member

305
    2
    0
    สั่นตอนรอบเดินเบาครับใสเกียร์ว่างแล้วก้อจอดอยู่เฉยๆอะครับ รอบเครื่องไม่ตกครับ

4. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    เห็นรถรุ่นน้องทำปั๊ม บูสมาควันดำทุกคันแต่แรงน่าดู มันเป็นธรรมดาของดีเซลทำปัีมป่าวคับ ผมก็ไม่ค่อยสันทัดเรื่องดีเซล แต่เรื่องสั่นนี่ก็ไม่รู้เหมือนกัน ยังไงก็ใจเย็นๆค่อยแก้ไปครับ

5. ELeven Racing

ELeven Racing New Member VIP

373
    3
    0
    ทำปั้มก็ควันท่วมตูดทั้งนั้นมิใช่รึ

6. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    ทำปั๊มอย่างไงควันก็ท่วมอยู่แล้วครับเพราะว่าปั๊มมันจ่ายน้ำมันมากกว่าเดิม
    แต่เรื่องที่ติดใจนี้คือว่าทำไมทำปั๊มเสร็จรถมันถึงได้สั่นแรงขนาดนั้นครับ
    ทำปั๊มดีเครื่องเดินเบามันต้องสั่นเหรอครับรถมันถึงจะวิ่งเวลาดีๆอะครับ

ปล.ผมเป็นน้องชายเจ้าของกระทู้ครับ

7. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ทำไมมันสั่นหว่า รถผมก็สั่นนะคับสั่นจนเฮดร้าวอ่ะคับ

8. Service Truck

305
    2
    0
    มันไม่ได้อยู่ที่ควันดำหรือไม่ดำครับ

เรื่องของผมมันอยู่ที่สั่นแล้วไม่ยอมแก้ให้ครับ

ไหนก่อนได้เงินคุณบอว่ารับประกันหนึ่งปีไง พอได้เงินแล้วคุณก้อบอกว่ามันเป็นอย่างนี้แหละ

ถ้าเป็นคุณจะรู้สึกอย่างไรครับ

9. Service Truck

305
    2
    0
    มันมีวิธีแก้ไขครับ อยู่ที่ว่าร้านที่ไปทำเค้าจะแก้ให้หรือป่าวแค่นั้นแหละครับ

isuzu 2500 di จะมีปัญหาเรื่องสั่นนี่แหละครับ

เรื่องของเรื่องผมอยากรองของเองครับ เพราะเค้าบอกกันว่าร้านไม่ดังทำไม่สุด แต่พอไปทำแล้วเสียความรู้สึกเซ็งโครตครับ

10. Service Truck

305
    2
    0
    มันมีวิธีแก้ครับ อยู่ที่ว่าร้านปั๊มที่เราไปทำเค้าจะแก้ให้เราหรือป่าวแค่นั้นแหละ

11. assanai

assanai New Member Member

263
    3
    0
    ดีเซลนี่ไม่รู้เรื่องเลย อัพรอผู้รู้มาตอบ

12. Tor_tuner

Tor_tuner Member VIP

242
    16
    18
    ผมว่าอยู่ที่คนไล่ปั๊มนะเท่าที่ดูๆ คือเค้าต้องขยันไล่ครับเหมือนมอไซค์ที่จะต้องไล่คาร์บิว

บางทีมีแต่ควัน แล้วไม่วิ่ง เหมือนการสั่งจ่ายยังไม่แมตกะเครื่องอะไรประมาณนั้นครับ

พวกนี้ต้องอาศัยฝีมือและประสบการณ์ ลองฟังความเห็นท่านอื่นดูครับผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องดีเซล

13. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0
    ผมว่าก็ปกติละคับ อีสุ สั่นอยู่แล้ว แล้วเขกดังไหมคับ

14. AoFChen

AoFChen New Member Member

1,851
    16
    0
    ของผมไม่สั่นน่ะลูก12 เดินเรียบๆเลย

15. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    ก่อนไปทำสั่นมั้ยครับ

อาการคล้ายๆ หัวฉีดเลย

ทางร้านน่าจะเอาใจใส่กว่านี้นะ

16. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    ไดเร็คทำปั๊มมันก็หอบ แล้วก็เขกเป็นธรรมดาไม่ใช่เหรอครับ
    แล้วที่ว่าทำลูก11ยังไม่วิ่ง แล้วจะขายลูก12 ดูถูกกันเกินไปมั๊ย อธิบายหน่อย
    ในบอร์ดMiNi Truck ผมขอโทษไว้แล้วและจะหยุดการโต้ตอบ จะรอการอธิบายจาก จขกท.อย่างเดียว

17. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    มันน่าจะแก้ได้ ลองคุยกับร้านดูครับ ผมเคยทำมันก้อสั่นนะ แต่มันสั่นไปก้อเอาไปให้เค้าแก้ มันก้อดีขึ้นครับ

18. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ขอให้จบด้วยดีนะครับ

19. เห็นรถเพื่อนอีสุ มันก็สั่นๆนะครับ

20. MOOZAA

MOOZAA Member VIP

418
    15
    18
    ใจเย็นๆลูกเพ่

21. รถเพื่อนผมมันก็สั้นนะครับ มันเป็นเรื่องปกติของดีเซลควันดำครับ เวลากดก็จะนิ่ง รอบมาเร็วป่าวอ่ะครับ ถ้ามาเร็วน่าจะปกติครับ ถ้ามาช้าลองเช็คหัวฉีดครับ อีกอย่างเวลาบูชมาปลายๆแล้วควันจางลงป่าวอ่ะครับ

22. Panda`

Panda` New Member VIP

887
    7
    0
    มีปัญหาผมว่าเข้าไปที่ร้านเลยครับพี่ ร้านนี้แฟร์ๆครับ

23. Service Truck

305
    2
    0

ผมจะชี้แจงให้ฟังนะครับตอนที่เข้าไปทำที่ร้าน เข้าก้อถามผมว่าจะเอาบูสเท่าไร ผมก้อบอกว่าอยากได้สัก 30 ปอนได้ไหม

เค้าก็บอกผมว่าได้แต่น้ำมัน มันจะขาดไนิดนะ ถ้าจะให้ดีหรือบูสหนักกว่านี้ควรใส่ลูกปั๊ม 12

พอกลับออกมาผมก็รองวิ่งดูมันก็บูสได้ 30 จิงจิง แต่ควันมันท่วมตูดเลย

ผมก้อเลยไม่เค้าใจว่าน้ำมันมันจะขาดได้อย่างไร เมื่อควันมันถ่วมขนาดนี้

แต่เรื่องนี้ผมก้อไม่ได้ติดใจอะไรหลอกนะครับ เพราะผมก้อไม่รู้ว่ารถแรงทำสุดนั้นมันเป็นอย่างไร

แถ้เรื่องนี้ทำให้ทางร้านเสียหายผมก้อต้องขอโทษครับ

แต่ไอ้เรื่องที่ผมติดใจคือเรื่องรถสั่นแล้วทำไมไม่ยอมแก้ให้ผม ไหนคุณบอกว่ารับประกันไง

เด้วเพราะจะอธิบายให้ฟังนะครับว่ามันสั่นอย่างไง ไอ้ที่หลายท่านบอกว่ามันแขกมันเป็นเรื่องปกติอันี้ผมก้อเค้าใจ

แต่รถผมมันไม่แขกครับ

แต่ไอ้อาการที่รถผมเป็นนั้นคือตอนจอดติดไฟแดงเปิดแอร์ รถแม่งสั่นเหมือนมีใครมาเต้นอยู่บนรถอะครับ

เครื่องร้อนกำลังมันตกสั่นจนรถโยกทั้งคันครับ

ที่บางคนบอกว่าอาการนี้มันสั่นเป็นปกติ ไอ้ที่ปกนี่มันเป็นแบบหรือป่าวช่วยอธิบายให้เข้าใจหน่อยครับ

แล้วเด้วคงจะมีคยถามอีกว่ายางแท่นเครื่องรถคุณดีหรือป่าวผมบอกเลยว่าดีครับไม่ขาดเสื่อม

เพราะก่อนเข้าไปทำปั๊มมันไม่เป็นอะไรครับ

และก็เรื่องหัวฉีดทางร้านเป็นคนเทสเองแล้วจะบอกว่าหัวฉีดมีปัญหาหรือครับ

24. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    ว่าไงครับ ปั๊ม11ไม่วิ่งแล้วจะขายลูก12
    จะอธิบายว่าไงครับ ผมฟังแล้วคุณดูถูกกันเกินไป
    ส่วนเรื่องอาการสั่น มีหลายคนแสดงความเห็นแล้ว
    ถ้ายังไม่ถูกใจ เข้าไปที่ร้านได้เลยครับ

25. รถผมก็ทำจากร้านดาวลอยเหมือนกัน ปั๊ม 12 สั่นเป็นเจ้าเข้า แขกมากมาย กดแล้วควันท่วมตูด แต่วิ่งโคตรร ผมก็เข้าใจว่ามันเป็นอาการของเครื่องไดแร็ค
    เท่าที่ผมอ่านชื่อกระทู้ ผมเองก็รับไม่ได้เหมือนกัน แล้วที่ว่าปั๊ม 11 ไม่วิ่ง แล้วจะขายลูก12อ่ะ รบกวนอธิบายทีคับ และ พี่เซ็ทเทอร์โบร้านไหนคับ
    และที่ว่า ร้าน กาหลง ส่งมาถ้าเป็นตาสีตาสาจะโดนขนาดไหน อันนี้ทางดาวลอยเขารับทำให้เหมือนกันหมด ไม่ว่าทางร้านไหนจะส่งมา

ขอบคุณคับ......

26. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    ถ้าอาการสั่น แบบที่ จขกท.บอก รถผมก็เป็นนะครับ คือสั่นรถโยก

ไม่รู้เป็นอะไร แต่ก็ใช้งานได้ปกติ

27. KiTNa MTC

6,996
    10
    0
    รอครับ รอคำอธิบาย จะว่าไง

28. KiTNa MTC

6,996
    10
    0
    มารอคำอธิบาย ในMiNi Truck ก็ได้ รออยู่
    เพราะมีคนที่ไม่เข้าใจอย่างคุณไง ทางร้านเกือบเสียชื่อ
    ผมรอคำอธิบายอยู่นะ

29. KOZO FATBOY

KOZO FATBOY New Member VIP

702
    2
    0
    ก็เอาดีเซลเครื่อง ไดเร็ค ที่ทำประมาณ จขกท มาจอดเปรียบเทียบกันไปเลยจิ . .

แต่เครื่อง ISUZU มันสั่นของมันอยู่แล้วนะ . ..
    สั่นจนเปลี่ยนไปเล่น 2เจ โบเดี่ยวเลยแหละ ฮิฮิ . .

30. Tum_Wizard

Tum_Wizard Member Member

425
    1
    18
    มันสั่นยังไง...รอบเครื่องตก ต่ำกว่า 750 หรอ !
    เวลาเปิดแอร์แล้วเป็น ปิดแอร์ไม่เป็นป่าว
    อันนี้นอาจเกิดจากแวคคั่มแอร์ที่ต่อเข้าปั้ม เพราะผมเคยเป็น สายมันอาจจะเสื่อมรั่วได้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้