เรื่อง B18C.....รถพี่ MAY ใว้เป็นแนวทางครับท่าน

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย pacdaman, 16 กุมภาพันธ์ 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. korn999

korn999 New Member Moderator

95
    2
    0
    เสริมนิดนะพี่ ไอ้อันแรกอะมันเป็นแค่กรองแกสกับโซลินอยเปิดปิดทำมะดาเมื่อมีไฟจ่ายนะครับ ของทั่วไปนะไม่รุ้ว่าของพี่มันเป็นแบบพอเศษหรือเปล่าหลังๆๆไม่ค่อยได้อัพเดตคับอิอิ

ไอ้ข้อสองถ้าเป้นยี่ห้ออีซีเจท มันจะเป็นหม้อต้มแบบเหมือนกระบอกน้ำเล็กๆๆยาวๆๆกว้าง1นิ้วยาว8นิ้ว(คร่าวๆๆ)ไม่มีผ้าเหมือนหม้อต้มวัสดุ....เหมือนกันหม้อน้ำรถยี่โรปที่เป้นเหมือนพลาสติกแต่ไม่ช่ายเรียกอะไรไม่รู้ เค้าว่าทน(คนขายนะ อิอิ)

รถสวยครับพี่ ถ้ามีโอกาสขอลองหน่อยได้ไหมครับสนใจๆ

2. BKKEG

BKKEG New Member Member

13
    0
    0
    สวยดี ครับ.......ดีใจมีเพื่อน B 18 C เพิ่ม ...........:D :D

3. maykrub

maykrub New Member Member

152
    3
    0
    ตอนที่ลงเครื่องใหม่ๆจำได้ว่าความร้อนขึ้นเร็วมาก บางทีก็ขึ้นเกินเกณท์ที่มันควรจะเป็นเวลาลากรอบสูงๆต่อเนื่องนานๆ...เนื่องจากเครื่องใหญ่ขึ้นแต่หม้อน้ำอันเดิม..
    ..อีกอย่างความใหญ่ของเครื่องยนต์ทำให้พื้นที่ว่างให้อากาศไหลในห้องเครื่องมีน้อยลงด้วย
    ...ตอนที่ขับลงใต้ช่วงสงกรานต์แก้ปัญหานี้โดยถอดป้ายทะเบียนออก แก้ปัญหานี้ได้...
    แต่ถอดเข้าถอดออกบ่อยๆคงไม่ไหวก็เลยคิดจะหาที่วางทะเบียนรถใหม่ไม่ให้บังทางเข้าของอากาศ..เพราะของเดิมมันบังอยู่พอสมควร

4. maykrub

152
    3
    0
    เริ่มแรกก็เอากระดาษแข็งมาพับๆงอๆวาดๆเป็นต้นแบบก่อนโดยให้ส่วนบนยึดกะน๊อตที่ยึดกันชนด้านบน

5. maykrub

152
    3
    0
    เมื่อได้ดามที่เราพอใจคร่าวๆก็ตัดไปตามนั้น แล้วลองเอาไปติดดูอีกที...
    แล้วก็ดูอีกว่าแบบที่วาดไว้พอใจมั๊ย ..
    เมื่อได้อย่างที่ชอบแล้วก็ถอดแบบกระดาษแข็งออกมาทาบกะอลูมิเนียมแผ่น...
    แล้วตัดๆพับๆไปตามนั้น

6. maykrub

152
    3
    0
    พอเสร็จก็สุดท้ายก็ลองเอามาติดตั้งดู...
    ถ้าคิดว่าพอแล้วขี้เกียจทำต่อแล้ว ก็เอาไปขัดกระดาษทรายลบคมตรงรอยตัด
    ก้เป้นอันเสร็จ...
    ส่วนใครจะลองออกแบบทำแบบไหนก็ลองทำดูตามใจชอบนะครับ...
    นี่เป็นแค่ตัวอย่างหนึ่งของความคิดในการแก้ปัญหาเท่านั้นเองครับ..

7. maykrub

152
    3
    0
    อ่อ..ยางดำๆที่เดินขอบก็เก็บมาจากยางกันน้ำของหลอดไฟข้างถนนหน้าบ้านครับ...มันตกมาแตกเลยแฮฟซ๊า อิอิ

8. maykrub

152
    3
    0
    บอกไม่ถูกอ่ะกรเพราะไม่รู้ว่าแกสระบบหัวฉีดของคนอื่นเค้าเป็นอย่างไร...
    แต่ที่รู้ๆเป็นไม่หมือนที่กรว่านะ...ว่างๆจะขับไปให้ยำเล่นที่ร้านเลย อิอิ

9. bbgun

bbgun New Member Member

220
    4
    0
    D.I.Y ตัวจริงเลยครับ

10. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ตัวยึดแผ่นทะเบียน เห็นแล้วทำให้นึกถึงยกทรง แปลกดีครับ ความคิดเลิศ จริงๆ
    ของผมตอนแรกก็ใช้หม้อน้ำเดิม ก็ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อน พอหม้อน้ำรั่ว ก็เลยเอาแบบ 2 ช่องมาใส่ เผื่อเอาไว้ก่อน ก็ไม่มีปัญหาอันใด เคยอัดก็ไม่ร้อน ผมว่าลองเช็ควาวล์น้ำดูอีกซักอย่าง (ถ้ามั่นใจว่าหม้อน้ำไม่ตันหรือตีบ) เพราะเครื่องมันเก่ากองอยู่นอกรถนานๆ อาจจะมีปัญหาเรื่องวาวล์น้ำมันเปิดไม่สุดก็ได้...

11. B2

B2 Member Member

527
    1
    18
    ทำตัวยึดทะเบียนแล้ว เหมือนรถมีหนวดเลย น่ารักจัง :D เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

12. num-eg3d

num-eg3d New Member Member

23
    0
    0
    ^ ^

น่ารักคับ

13. BaLL22225

BaLL22225 New Member Member

121
    2
    0
    น่ารักดีคับ

14. etee

etee New Member Member

181
    0
    0
    ไอเดียกาชูดดดดดดด...อิๆ

15. BKKEG

BKKEG New Member Member

13
    0
    0
    เห็นด้วย ครับ ของผมก็ทำหม้อน้ำใหม่ ความร้อนขึ้นไม่เกินครึ่งเลย :D :D

16. Italian Job

Italian Job New Member Member

31
    0
    0
    Auto เหรอคับ

17. korn999

95
    2
    0
    ไม่ยำอะพี่ ขอลองขับดีกว่า งิงิ ถ้าแจ่มจะได้เปลี่ยนมั่ง

18. maykrub

152
    3
    0
    อ่า...ทีแรกก็ไม่คิดอะไรนะครับ...
    แต่พอดูไปนานๆก็เหมือนบราเหมือนกัน....งั้นไปปลดสายมันออกดีกว่า..
    ทำแบบเกาะอกเรยยยย อิอิ...
    อ่อวาวน้ำเอาออกไปแล้วครับ... เพิ่งเอาออกพร้อมๆกะตอนเปลี่ยนหม้อน้ำ...

ใช่ครับ.....กินน้ำมันเอ๊ยแกสขึ้นหน่อยแต่ก็ซื้อความสบายเวลาขับในกทม....

เอ่อออออ.....เก็บตังไว้แต่งงานดีกว่าม้างงงงง คริคริ...
    ..ล้อเล่นอีกแระ อิอิ

19. maykrub

152
    3
    0
    เมื่อมิ้ตติ้งคราวที่แล้วที่wonderlandได้ที่ค้ำตัวถัง(เรียกถูกป่ะ ..อิอิ)จากน๊อตB2มา...
    เพราะดูแล้วสีมือทำเนียนมาก ทำด้วยอลูมิเนียม เบาดี..
    ที่สำคัญมันค้ำสามจุด คือตัวถังซ้ายขวา แล้วก็ตรงกลาง..
    เชื่อมือวิศวกรน๊อตจากเทคโนพระนครเหนืออยู่แล้ว อิอิ
    ก็คิดว่าน่าจะยึดโครงสร้างได้ดีกว่าแบบสองจุด...
    ก็เอามาพ่นสีให้เข้ากะข้าวเหนียวมะม่วง อิอิ
    ใส่แล้วรู้สึกดีกว่าเดิมเยอะ
    อาการยวบยาบที่เคยมีตอนเข้าโค้ง หรือตอนหักเลี้ยววงแคบเร็วๆก็หายไปจนรู้สึก...
    ที่สำคัญคือที่รู้สึกมั่นใจมากขึ้นกว่าเดิม...ไม่รู้วิตกจริตไปเองเปล่า อิอิ
    ที่สำคัญ..ด้วยความรู้สึกพื้นฐานแล้ว รู้สึกว่ามันจำเป็นต้องมี...
    เพราะตอนนี้เครื่องมันเป็นเครื่องใหม่ที่หนักกว่าเดิม..
    เหมือนมีลุกน้ำหนักที่หนักมากขึ้นเข้าไปวางอยู่ในอุ้งของตัวยู..
    ถ้าไม่มีอะไรมาดามขาตัวยูไว้..ขาตัวยู(ก็คือตัวถังทั้งด้านซ้ายและขวา)ก็คงเยิบยาบไปเรื่อยๆเวลาเข้าโค้ง หรือเวลาขับบนถนนที่ไม่ราบเรียบ..

20. maykrub

152
    3
    0
    พอดีเอาน้องเข๊วไปออกกำลังกายปีนเขายายเที่ยงเล่น..
    ก็เลยไปถ่ายริมอ่างสูบน้ำกลับของเขื่อนลำตะคองที่อยู่บนยอดเขา..
    แดดร้อนมาก แต่ลมเย็นสบาย...
    วิวสวยดี
    เห็นถนนเส้น จากกทม ไปโคราชอยู่ข้างล่าง
    อีหลีเลยยยย อิอิ

21. lek2522

lek2522 New Member Member

157
    2
    0
    แค่ขยับ = ออกกำลังกาย อิอิอิอิ

22. korn999

95
    2
    0
    -ขยับเข้า ขยับออก ..........

23. bbgun

bbgun New Member Member

220
    4
    0
    อิจฉาพี่เมย์จังใด้เที่ยวบ่อยๆ

24. TDET 4G61T

TDET 4G61T New Member Member

51
    0
    0
    จะแรงกันไปถึงใหน....?

25. maykrub

152
    3
    0
    อันนี้ไปเที่ยวถึงหาดสมิหลามาครับ..เห็นเกาะหนูอยู่ไกลๆ ...งิงิ

26. lek2522

157
    2
    0
  27. lek2522

157
    2
    0
    กำลังจะหาร้านมาเซ้ตระบบแก๊สใหม่พอดี เข้ามาศึกษาก่น

28. Sarn F2K

Sarn F2K New Member Member

398
    10
    0
    555+ :D

ดึงแน่นอนครับ ขอบอก :)

29. hayazseyez

hayazseyez New Member Member

34
    0
    0
    จบเท่าไรหว่า???

30. <<<Romeo>>>

<<<Romeo>>> New Member Member

4
    0
    0
    ชอบข้าวเหนียวมะม่วงมากมากครับพี่เม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้