+++ เรื่องเกี่ยวกับ CVT ใน HONDA JAZZ +++

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย DUKE_68, 20 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63

อาจารย์ย่านบางเขน กับเกียร์ CVT เจ้ากรรมใน Honda Jazz

http://www.headlightmag.com/main/in...a-jazz&catid=80:transmission-master&Itemid=55

อ่านดูแล้วมีสาระดี เลยเอามาฝากกันครับ :D

2. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    เกียไรไม่รู้มันแพงดีจิงๆ หุหุ

3. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขอบคุณคับ คุณ Duke

4. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    เกียร์อะไรก็ไม่รู้ แพ้ง....แพง เปราะอีกตะหาก

เคยใช้ Honda JAZZ ตัวแรก ปี 2004 ใช้งานไปประมาณ แสน กิโล เกียร์เริ่มมีอาการ แปลก ๆ แล้ว

เกียร์เปลี่ยนไม่นิ่ม รอบสวิง

จะเปลี่ยนใหม่ เบิก 0 ของใหม่ เกียร์ลูกละ แสนกว่าบาท เลยจำยอม ขายรถทิ้งไปซะ

5. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    เรื่องเกียร์แพง
    ลองเช็คราคา ยี่ห้ออื่น รึยังครับ
    ไม่แพ้กันเท่าไหร่นะครับ
    บางยี่ห้อ ราคา เกินครึ่งนึงของราคารถนะครับ

ลองโทรไป ที่ศูนย์ Chevrolet ถามราคา เกียร์ AVEO ดูครับ
    300000 ครับ

ส่วน Yaris 98000 บาท

ส่วน Jazz 140000 พอจะเข้าใจได้ เพราะมันเป็น CVT

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

:)

6. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ใช้แจสตัวแรกเหมือนกัน 100000 โลละ เริ่มออกอาการ ที่ว่าละ

ถ้าพังคงไปคบ m/t แล้วแหละ

7. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    รถแฟนเคยเป็นเหมือนกันคับ
    ตอนแรกบอกหมดรับประกันแล้ว
    เวรเลยแจ้งมาว่า 1xx,xxx กว่า แม่จ้าว
    เกือบต้องขายแล้วหล่ะ ดีนะมีพี่ ๆ ที่รู้จัก
    อยู่ในศูนย์ ช่วยเคลียให้ เลยเสียแค่ค่าแรง
    โล่งอกไปคับ
    ขอบคุณนะคับสำหรับข้อมูล

8. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ไอ้พวกราคาอะหลั่ย ขนาดนี้ผมว่าแม่งน่าเซ็งมากอะ คือทางบริษัทไม่คิดจะแก้ปัญหาอะไรเลยใช่ไหม การที่ผลิตภัณฑ์ของคุณมีราคาแพงมหาศาลไม่ได้หมายความว่ามันมีเทคโนโลยีชั้นสูงหรอกนะ ไอ้พวกเกียร์CVTนี่ ขนาดมอเตอร์ไซค์สกูตเตอร์50CC.มันยังมีมาเป็นสิบปีแล้ว???

ช่วยมาดูแลหน่อยเถอะ กลายเป็นว่าพอรถพวกนี้เก่าๆต้องขายทิ้งกันหมด แล้วราคารถบ้านเรามันไม่ได้ถูกเหมือนประเทศอื่นๆด้วยสิ

ลูกค้าส่วนใหญ่ที่ไม่ค่อยรู้เรื่อง พอซ่อมแพง กลับไปคุยเสียอีก ว่าเนี่ยะ "รถกุซ่อมเกียร์มาแสนกว่าบาท!!!" ยืด??? (เพราะรถชั้นเป็นรถวิเศษ...)

เคยใช้VW VENTOเมื่อนานมาแล้ว เกียร์เมีอาการ วันหนึ่งออกตัวเริ่มไปแต่รอบ วิ่งไม่ไป ตอนนั้นซ่อมไปหลายหมื่น (อู่ข้างนอกนะ) แล้วช่างบอกใช้ไปอีกซักพัก มันอาจจะพังอีก ยกเกียร์เปลี่ยนก็หลักแสนเหมือนกัน เข้! รถมือสองขายแสนนึง เปลี่ยนเกียร์หลักแสน??? เลยต้องขายทิ้งไป...
    :sad::sad::cry:

9. TummenG

TummenG Member VIP

91
    3
    8
    ไช้ city อยุ่เสียวเหมือนกันเนี่ย จะแสนโลแหละ หมดประกันเกียร์พัง คงเซ็ง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้