เรื่องตั้งรอบเดินเบา

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย boonmobile, 1 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. boonmobile

boonmobile New Member Member

47
    1
    0
    ผมตั้งรอบเดินเบาไม่ได้อะครับ ลองหมุนรอบตรงสกูลบนปีกผีเสื้อแล้วก็ไม่เพิ่มขึ้นเลยครับ
    เท่าที่รุมาทันมีที่ตั้งรอบอีกตรงที่หลังลิ้น ไม่ทราบว่ามันอยุ่ตรงไหนครับ แล้วตั้งยังไงครับ

2. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    รอบเดินเบาตัวสั่งคือ ecu ตั้งตรงนั้นแล้ว กล่องก็ยังควบคุมที่ valve ผ่านตัว eacv
    ปกติ ถ้า รู idle ที่ eacv มันตันรอบก็ตกได้ ปรับที่ สกรู manual ก็ช่วยเพิ่มได้บ้างแต่ถ้าล้างทำความสะอาดแล้ว ยังไม่หาย รอบยังไม่ดี บางทีมันเป็นที่ภายในเครื่อง ต้องลองตรวจเช็คพวกกำลังอัดดูว่ายังดีอยู่ทั้ง 4 สูบหรือเปล่า แต่ถ้าจะแก้ปัญหาเฉพาะหน้าให้รอบสูงขึ้นเพื่อกันรอบตกมาก ลอง
    ดูสกรูตัวเล็กๆ แถวๆ ใต้สปริงขดของลิ้นปีก ให้ขันเข้าไปอีก ให้เหมือนลิ้นเปิดคาไว้เล็กน้อย(ลองเอามือขยับลิ้นเพื่อเร่งเครื่องตอนเปิดฝากระโปรงดูจะให้สกรูตัวเล็กๆ ขันยันอยู่เวลาสปริงดีดกลับ)ตั้งรอบ
    ไว้พันกว่าๆ ตอนไม่เปิดแอร์ พอแอร์ take และเข้าเกียร์ D อยู่ด้วยรอบก็จะมาอยู่แถวๆ 800 กว่าๆ เอง
    หมายเหตุ ถ้าเfดาไม่ผิดรถคุณเพิ่งติด แก๊สมาใช่ไหมครับ

3. boonmobile

47
    1
    0
    ใช่ครับพึ่งติดแก๊สมาครับ แต่เป็นมาก่อนติดแก๊สแล้วครับ คือมันมีปัญหาคือเวลาเครื่องเย็นรอบชอบตกเวลาเข้าเกียร์ d วิ่งมาแล้วเบรกอะครับมันตกลงไป300 แล้วก้ดีดีขึ้นมาปกติ แต่ถ้าร้อนแล้วปกติทุกอย่างครับ ไม่เกี่ยวกับตอนแอร์ติดด้วยครับ ลองปิดแอร์มันก็เป็นครับ

4. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    แสดงว่ามีปัญหากับเครื่องยนต์ ลองให้ช่างตั้งวาล์วกับเช็คกำลังอัดกระบอกสูบดูก่อนครับ

5. boonmobile

47
    1
    0
    ครับขอบคุณครับ

6. acer3608

acer3608 New Member Member

88
    4
    0
    ของผมเคยเป็นครับตอนนี้หายแล้ว
    คือของผมสาเหตุมาจากวาวรั่วครับต้องบดวาวใหม่ครับ ทีนี้วิ่งเนียนเรย
    ลองเช็คกำลังอัดกระบอกสูบดูครับ
    ของผมเคยเช็คราคาหมื่นก่าบาทอะครับ
    แต่โชคดีที่ไม่เสียตังค์ครับ

7. P-Vut

P-Vut New Member Member

67
    2
    0
  8. boonmobile

47
    1
    0
    ขอบคุณมากเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้