เพิ่งซื้อรถมาครับ วันแรกก็เจอสะแล้ว ฮือฮือ

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย Super_gang, 4 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Super_gang

Super_gang New Member Member

279
    0
    0
    เพิ่งซื้อวันแรกก็เจอซะแล้ว

ซื้อมาวันแรกก็ต้องเปลี่ยน ลีเลย์พัดลมไฟฟ้า จ่ายไป 2200บาท เพื่อนๆๆว่าแพงมะ

ตอนขับกลับมาเปิดแอร์เย็นสบายใจเฉิบ ใกล้ถึงหอแอร์ไม่เย็น(ดับไปเลย)มีกลิ่นไหม้อีกต่างหาก แต่ก็ยังนึกว่ากลิ่นอ๊อกเหล็กข้างทางของไซด์งานก่อสร้าง เซ็งเลย

โทรไปถามช่าง ช่างว่าให้เอารถเข้าไปดู สรุปว่าถึงคราวซวย เจ้าของเดิมขับมาตั้งชาติ คัทแอร์ไม่ไหม้ ดันมาไหม้ตอนเปลี่ยนเจ้าของใหม่ซะนี่ ซ่อมไม่ได้ต้องเปลี่ยนอย่างเดียว(ราคาอะไหล่มือสอง 2500 บาท เพื่อนๆว่าแพงหรือป่าวครับ)

แต่ยังไงก็ดี ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมรัก neon โครตๆ

2. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    ลีเลย์กี่ตัวครับ 2200 บาท ค่าแรงด้วยหรือเปล่า ของผมเปลี่ยนลีเลย์ Fuel pump กับจานจ่าย 2 ตัวๆละ
    140 บาท ใช้ของบอสได้ครับ

3. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    รีเลย์พัดลมมันต่างกับรีเลย์ไฟอื่น ๆ นะครับคนละอย่างกัน............

4. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    พัดลมที่ด้านหลังหม้อน้ำใช่ไหมครับ มีพัดลมอยู่ 2 ตัวผมเคยเปลี่ยน รีเลย์มันมี 5 ขา 12V 30A ก็เทียบ
    ของตามท้องตลาดได้ หรือว่าเจ้าของเก่ารถผมเค้าแปลงมาใส่มั้ง??:p

5. Super_gang

279
    0
    0
    คุณ เป้ ครับ ผมอยากรู้ว่าที่ผมเปลี่ยนมามันแพงหรือป่าว ช่วยบอกหน่อยนะครับ ถ้ามันแพงเกินไปผมจะได้หาอู๋ซ่อมเจ้าอื่น ขอบคุณมากครับ

6. amt

amt Member Member

61
    0
    6
    รถเกียร์อะไร ถ้าเป็นเกียร์ Auto แล้วไม่เคยแปลงมา ยังใช้ Solid State Relay อยู่ ราคาที่ว่ามาไม่แพง
    แต่ถ้าเป็นรถเกียร์ธรรมดา ที่ใช้ Magnetic Relay(ธรรมดา)ที่ใช้กับรถทั่วไป ผมก็ซื้อจากร้านอะไหล่ทั่วไปมาแปลงใส่ ราคาก็แบบที่ คห.2 บอกไว้

7. Super_gang

279
    0
    0
    ใช้เกียร์ auto ครับ

แล้วก็สำหรับปัญหาเรื่องแอร์ ตกลงว่าครัชแอร์ไหม้ ช่างอู๋ซ่อมบอกว่าเปลี่ยนใหม่ 2500 บาท แต่เมื่อเที่ยงผมไปลองถามร้านแอร์แถวบ้าน ช่างแอร์ตีราคาให้แค่ 800 บาท เดี๋ยวได้ผลยังไงจะมาเล่าสู่กันฟังอีกทีนะครับ

8. boyyy

boyyy New Member Member

7
    0
    0
    relay ของศูนย์ฯเมื่อก่อนตัวละ 4,100 แต่ตอนนี้ผมใช้ของ อีซูซุ เหมือนเปี๊ยบ 98%

9. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    รู้สึกปัญหานี้ จะต่อตรง พัดลม ติดตลอด

เย็นนนนน

เครือ่งไม่ร้อน

พัดลมพังเร็ว

แต่ต่อมาสองปีแล้ว ยังฉิว

10. Super_gang

279
    0
    0
    มาแล้ว เพิ่งไปรับรถ ตกลงต้องซ่อมชุดใหญ่ จ่ายไป2400บาท(เปลี่ยนคลัทที่ไห้ลูกปืนของใหม่หมด)ตอนไปรับรถแอร์เย็นสุดๆๆหลังจากจอดทิ้งไว้หนึ่งคืน ตอนเช้าใช้รถ แอร์ไม่เย็น อ้าวกามแล้วว เอาเข้าอู่อีก ช่างบอก แอร์รั่วเปลี่ยนโอริ่งให้พรุ่งนี้หวังว่ารถบ๋มแอร์คงจะเย็นกะเค้ามั่ง พรุ่งนี้จะมาโพสใหม่ ถึงยังงัยก็ยังรักน้อง นีออน สีแดงของบ๋มครับ แม้มันจะเข้าอู่บ้าง อิอิอิ

11. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    เปลี่ยนช่างดีกว่ามั้ง ซ่อมหลายรอบไม่หายเนี่ย

12. Super_gang

279
    0
    0
    ง่า มาแล้วแอร์เย็นสุดๆๆเลย ต้องดูกันต่อว่าจะเกิดอาการเดิมอีกอะป่าวอะป่าว

13. neon_mp

557
    1
    0
    up.....

14. Super_gang

279
    0
    0
    รถดีจริงๆๆขับทางด่วนกรุพเทพ ชลบุรี ไป ระยอง(ได้160km/hr)เข้าโค้งไม่ต้องแตะเบรคเล่นฉิ่ว มันสุดๆๆ แอร์เย็น รถไม่งอแง ที่สำคัญ ไม่ซ้ำกับใคร สวยสุดๆๆ ผมติดแก๊สLPGกิน1.2บาท/kmแพงมั้ยครับ

15. neon_mp

557
    1
    0
    ดีครับ

16. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    เหมือนกับ supergang ว่าครับ

17. คุณ Super_gang คุณอยู่แถวไหนหรอครับอยู่ใกล้กับผมหรือเปล่าผมอยู่ฝั่งธนฯ คือว่าผมอยากรู้คุณไปซ่อมที่ไหนหรอแนะนำผมหน่อยสิครับผมกำลังหาอยู่หงะ..........

18. Super_gang

279
    0
    0
    ซ่อมแอร์หรือครับ ซ่อมแถวบางนาครับ ข้างๆๆมอหัวเฉียว มีไรโทรถามได้นะครับ แต่ผมก็มือใหม่เมือนกันอิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้