เทพแห่งคอ...........พวงมาลัย MR2 (Review ของจริงละ อันไหนหน้าตาเป็นไง สูงเท่าไหร่ มาดูกันเลย)

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป., 6 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >

คอพวงมาลัย และอะแด๊ปเตอร์แปลงคอ และ ตัวสไลด์รูยึดพวงมาลัย (เอาไว้ปรับแต่งพวงมาลัยเวลาตั้งศูนย์มาแล้วพวงมาลัยไม่ตรง) ตอนนี้มากันครบแล้วครับ เดินทางมาจากหลายที่เลย ทั้งอเมริกา อังกฤษ ออสเตรเลีย

เอามาลงให้ดูกัน ว่ารถพวกเราใช้คอพวงมาลัยอะไรได้บ้าง................ขอตัด คอคลองถม 300 บาท ออกไปนะครับ เพราะเคยมีเพื่อนใส่แล้วคอหัก (คอพวงมาลัยนะ ไม่ใช่คอคน) ดีว่าขับมาช้าๆ ถ้าขับเร็วไม่อยากจะคิดเลย.....

อันนี้รูปรวมๆ

สรุปคอพวงมาลัยครับ

ไล่จากซ้ายไปขวานะ

1. Works Bell (Japan) รหัส 535S (แบบเตี้ย) เตี้ยที่สุด และแพงที่สุด เบิกใหม่ประมาณ 5700 ครับ เหมาะกับพวงมาลัยก้านยก หรือก้านตรงแต่ใส่อะแด๊ปเตอร์คอต่างๆ (แต่ยังไงแกนคอพวงมาลัย MR2 เราก็ปรับพวงมาลัยมาหาตัวมากขึ้นได้อยู่แล้วหนิ เพราะงั้นเตี้ยไปคงไม่มีปัญหา แต่สูงไปนี่สิ..........)

2. HKB (Japan) รหัส OT-151 สำหรับ MR2 ปี 89-91 ค่อนข้างสูงหน่อย แต่ยังเตี้ยกว่า Momo ไม่เหมาะกับก้านยกเท่าไหร่ แต่ก็พอได้ครับถ้าชอบจับพวงมาลัยใกล้ๆ หน่อย ราคาเบิกใหม่ประมาณ 3,000 ครับ

3. HKB (Japan) รหัส OT-122 สำหรับ MR2 ปี 91-96 เตี้ยมาก แต่ยังไม่เท่า Short Hub 535S ของ Works Bell ครับ ใส่พวงมาลัยก้านยกได้เลยพอดีๆ ถ้าใส่ก้านตรง ต้องปรับแกนคอให้เข้ามาหาตัวมากอีกนิด ก็จะขับได้พอดีๆ ถนัดมือ ราคาเบิกใหม่ประมาณ 3,000 ครับ เท่ากับอันบนเลย

4. Momo (Italy) รหัส 7728 สำหรับ MR2 ทุก version อันนี้ต้องบอกว่า สูงมาก ใส่ก้านตรงพอดีเป๊ะ แต่ใส่ก้านยกไม่ได้เลย เพราะมันเข้ามาใกล้ตัวมากขับไม่ถนัด แม้จะปรับแกนคอให้เลื่อนออกไปสุดแล้วก็ตาม ก็ยังรู้สึกว่ามันใกล้ตัวมากไปอยู่ดี ถ้าปรับเบาะถอยมาก ก็เข้าเกียร์กับเหยียบคันเร่งไม่ถนัดอีก หรือว่าขากับแขนผมสั้นเกินหว่า 555 และข้อเสียอีกอย่างคือใส่ได้เฉพาะกับพวงมาลัย momo เท่านั้น ถ้าจะใส่พวงมาลัย Nardi จะต้องมีอะแด๊ปเตอร์แปลงคอก่อน ซึ่งก็สูงขึ้นมาอีกประมาณ 1 เซน จากที่เดิมมันก็สูงอยู่แล้ว...............ราคาเบิกใหม่ประมาณ 3,500 ครับ สงสัยเหล็ก Italy แพงกว่าเหล็ก Japan มั้ง......

รถพวกเรา (ส่วนใหญ่ของประเทศ) จะเป็น version 1 และ 2 สามารถใส่คอพวงมาลัย ทั้ง 4 รุ่น ตามด้านบนได้ไม่มีปัญหาครับ แต่จะแตกต่างกันที่ความสูง ชอบแบบไหนก็จัดกันไป

อันนี้เทียบความสูงให้ดูกันชัดๆ

ใครสงสัยตรงไหนสอบถามได้นะครับ

แก้ไขล่าสุด: 21 กรกฎาคม 2011
  1. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ตกลงซื้อมาเก็บทำงานวิจัยช่ายมะพี่ยอด พี่ใส่พวงมาลัยเดิมไม่ต้องใช้นิ

2. nu2000gt

nu2000gt New Member Member

217
    3
    0
    อันไหนแจกฟรี

3. กล่องพี่ อยากได้อันไหนบอกเลย ฟรี !

4. nu2000gt

nu2000gt New Member Member

217
    3
    0
    ไม่ได้กิน..ดม..กล่องก็ยังดี

5. GoLf >> MR"

GoLf >> MR" New Member Member

241
    0
    0
    ทำทุกเรื่องเลยพี่ เอาให้ฝรั่งต้องมาแปลบทความพี่ไปใช้เลย

6. Miashi

Miashi New Member Member

94
    0
    0
    โกดังความรู้ และ ของแต่ง คร๊าบๆๆ

7. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    เด๊ยวนี้พี่ยอดชายเราตั้งตัวเป็นเทพแระ 55555

8. ไม่ได้เทพว้อย แต่เจ็บมาเยอะ เลยไม่อยากให้เพื่อนๆ ใน club ต้องมาเสียตังค์เยอะๆ

9. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    สวัสดีครับ พี่สมจิตต์มาเองเลย เจ็บมาเยอะ 555555

10. k<0>ng

k<0>ng New Member VIP

22
    0
    0
    รบกวนขอเบอพี่ยอดหน่อยได้ไหมคับ อยากจะขอซื้อต่อสักอันคับ ขอบคุนคับผม

11. อย่าลืมถ่ายรูปกระจก zoom ให้ผมดูด้วยนะครับ

ซื้อ ได้ที่ไหน เหรอ คับ

ซื้อ ได้ที่ไหน เหรอ คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้