เทคนิคการเอาตัวรอด จากตำรวจจราจร

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย H-xing, 27 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. H-xing

H-xing New Member Member

2
    0
    0
    อันนี้เอามาจาก Forword Mail นะครับ เขาส่งต่อกันกันมาครับ
    ......
    ...............ผมอ่านแล้ว เคลีย เรื่อง ต่อภาษีได้ ไม่มีปัญหา
    ..............แต่ไม่เคลียเรื่อง การต่อ ใบขับขี่ ว่าจะต่อได้หรือเปล่า
    ..............เพราะ ผมเดาว่าใบขับขี่ ของ คุณพี่ที่เขียน คงเป็นแบบ ใบขับขี่ ตลอดชีพ มั่งครับ........

..........แล้วถ้าเป็นแบบ 5ปี ต่อใหม่ ละ จะต่อได้ไหมเนี้
    ยะ
    ..........ร่วมแสดง ความคิดเห็นหน่อยครับ..
    .....
    ...........ลองอ่านดูข้างล้าง เลยครับ..........................................................................................

:Dเทคนิคการเอาตัวรอด จากตำรวจจราจร :D
    ..........................................................
    ในกรณีที่ตำรวจจราจรเรียกแล้ว ไม่ว่ากรณีใดๆ ขอให้ท่านปฎิบัติตัวดังต่อไปนี้
    ๑. อย่าไปโต้เถียงใดๆทั้งสิ้น และพูดจาให้สุภาพที่สุด

๒. ระงับอารมณ์ให้เป็นปกติ ประหนึ่งว่ามีเรื่องตลกเกิดขึ้น

๓. จราจรขอดูใบขับขี่ ห้ามให้ดูเด็ดขาด ( คุณอาจจะถ่ายสำเนาใบขับขี่ แล้วยี่นให้เขาดูจะดีที่สุด)

๔. ขอให้จราจรเขียนใบสั่งให้คุณ เขาจะเพิ่มข้อหาอีกข้อหนึ่งคือ ไม่มีใบอนุญาติขับขี่ ก็ให้เขาเพิ่มข้อหา

๕. เมื่อได้รับใบสั่งมาแล้ว คุณจะฉีกทิ้งหรือเก็บไว้เป็นที่ระลึกก็สุดแท้แต่คุณ

๖. คุณไม่ต้องไปจ่ายค่าปรับตามใบสั่ง

ประเด็นสำคัญ อย่าให้จราจรดูใบขับขี่เด็ดขาด เพราะมันจะยึด(วิ่งราวทัพย์)ใบขับขี่คุณไป แล้ว
    คุณก็ต้องยอมไปเสียค่าปรับเพื่อจะเอาใบขับขี่กลับคืน

เมื่อคุณไม่ไปชำระค่าปรับจะมีผลอย่างไร
    ๑. ไม่มีผลต่อการเสียภาษีรถยนต์หรือจักรยายนต์ทั้งสิ้น คุณยังไปชำระค่าภาษีได้ตามปกติ แม้จราจรจะขู่ ว่าจะอายัดทะเบียนก็ตาม

๒. ขนส่งไม่มีสิทธิ์ที่จะไม่รับต่อภาษี ไม่มีสิทธิ์ยึดหน่วงเล่มทะเบียน

๓. การอายัดเล่มทะเบียนมันเป็นข้อตกลงระหว่างตำรวจกับกองทะเบียน ไม่ได้เป็นข้อกฎหมายที่จะบังคับ ใช้กับประชาชนได้ ดังนั้นขนส่งทุกแห่งจะไม่รับชำระภาษีหรือยึดหน่วงเล่มทะเบียนไม่ได้

ผมโดนยึดใบขับขี่รถยนต์ แล้วไม่ไปเสียค่าปรับ สิบปีมาแล้ว ต่อทะเบียนได้ทุกปี จนขาย รถทิ้งไปแล้ว ผมมีใบสั่งเกือบสิบใบทั้งรถยนต์ มอไซค์ ก็ไม่มีปัญหาก่อต่อภาษี

ผม ไม่ได้ส่งเสริมให้ใครทำผิดกฎหมาย แต่ไม่อยากเห็นใครเสียเปรียบโดยไม่
    เป็นธรรม วันหลังจะมาบอกว่ากรณีใดที่ตำรวจยึดรถได้ กรณีใดยึดไม่ได้ เพื่อจะได้เป็นความรู้
    ต่อสู้กับมาเฟียในคราบของตำรวจ

2. Tummee

Tummee New Member Member

1
    0
    0
    ฉีกใบสั่ง...ทีเด็ดครับ

3. pe_k

pe_k Member Member

392
    9
    18
    อืม....ตกลงว่าถ้าผมถ่ายสำเนาใบขับขี่ แล้วให้เค้าเขีบยอย่างสุภาพ แล้วก็ไม่ต้องไปสนใจมัน แค่นั้นก็จบแล้วเหรอคับ อิอิ น่าคิด ๆ

4. Spoon Zaa

Spoon Zaa New Member Member

73
    0
    0
    ข้อหาอะไรก็ 100 บาทครับ
    ขอบคุณครับ

5. Nui_555

Nui_555 New Member Member

24
    0
    0
    << ถูกครับ หลุดทุกข้อหา ผมละช้อบชอบเวลาเค้ารับตัง เพราะลีลาแต่ละคนเค้าไม่เหมือนกัน แต่ไม่เข้าใจว่าทำไมมอไซค์ 100 บาทมันไม่เอา :confused:

6. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    อย่าไปฉีกต่อหน้า ...มัน... แล้วกัน

7. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    มอเตอร์ไซด์มันโล่งงงงง ไม่เหมือนรถเก๋ง มิดชิดกว่า ^^"

8. Bonsai

Bonsai New Member Member

25
    1
    0
    ผมก้อทำแบบนี้เหมือนกัน ไม่ให้เงินไม่ให้ดูใบขับขี่ ให้เขียนใบสั่งอย่างเดียว

9. winME38

winME38 New Member Member

75
    2
    0
    น่าทำ เด๋วไปถ่ายใบขับขี่ไว้ก่อนดีก่า

แต่กัวต่อทะเบียนไม่ได้จิงๆ นะ ยังไงขอคน confirm เรื่องต่อทะเบียนที

10. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    เคยลองแล้ว ไม่จ่ายค่าปรับ แล้วไปต่อทะเบียน ก็ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรนะ ^^"

11. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ผมว่านะครับ...หากเรากระทำผิดจริงก็ควรว่ากันตามกฎหมาย..รักษาวินัยการขับขี่....แต่หากเราไม่ผิดทุกข้อกล่าวหา...ก็ใช้วิธีตามกระทู้ด้านบนก็ไม่ผิดหลอกครับ...หากมาเฟียมันแฝงมาในคราบตำรวจจริง...เห็นด้วยครับ...

12. เหมือนวัดดวงมากกว่า เพราะถ้าเค้าคีย์เข้าระบบมันก็ไปขึ้นเป็นค่าปรับนะ
    แต่จะว่าไปงานเค้าเยอะ แค่นับยอดที่รับๆมาก็ไม่มีเวลามานั่งคีย์ข้อมูลแล้วล่ะ
    ...เฮ้อ น้ำมันก็แพงแล้วยังต้องเจอพวกนี้คอยไถอีก นั่งแท๊กซี่ดีกว่า

13. jom_rachan

jom_rachan New Member Member

28
    0
    0
    แล้วจะมีปัญหากับการต่อใบขับขี่ไหมครับ......จะได้ทำบ้าง

14. Bshowroom

Bshowroom New Member Member

467
    13
    0
    จุนรถสองครั้ง คนจุนก้อดุแต่โน้ตบุค ไอ้เราก้อสับเกียร์มัวแต่มองคนจุน เสียงดังลั่นทุ่ง กะลังสับ3 เงยหน้ามาอีกที ยืนตัวดำเต็มถนนเลย

มีอะไรก้อ ขำๆ เค้าไว้ คับ อย่าไปเบ่ง 100 เดียว เด๋ว ก้อมันกันต่อคับ จุนสองรอบ เหมือน สองรอบเลยยยยยยย

มีอีกมุข บอกเพิ่ง โดนมา เมื่อตะกี๋ ก้อใช้ได้เหมือนกัน อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้