เตือนภัยคนใช้ถนนราชพฤกษ์คับ ระวังคนข้ามถนน

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย 4d56, 20 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    บังเอิญบ้านผมอยู่แถวๆวงเวียนพระราม5คับ และใช้ถนนเส้นนี้ทุกวัน ช่วงเปิดถนนใหม่ๆจะมีหมามากคับตอนใช้ถนนช่วงแรกๆก้อต้องระวังหมา แต่เดี๋ยวนี้เหลือน้อยมากเพราะตายไปเยอะคับ แต่ที่จะเตือนก้อคือช่วงนี้จะมีคนงานก่อสร้างทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติเยอะมากคับ แล้วเวลาเค้าจะข้ามถนนเนี่ยเค้าจะดูไม่ค่อยถี่ถ้วน วันนี้ก้อเพิ่งเจอสดๆร้อนๆคับ ผมออกจากวงเวียนพระราม5มุ่งหน้ารัตนาธิเบศร์ ตรงช่วงที่เกิดเหตุจะเลยวงเวียนพระราม5มาประมาณกิโลเศษ มันจะมีทางออกคู่ขนานเพื่อที่จะไปบางใหญ่เก่าหรือวัดสวนแก้วคับผมได้ขับรถออกจากวงเวียนมามองกระจกหลังเห็นว่ารถตามหลังทอ้งระยะห่างมากจึงลดความเร็วลงเหลือประมาณ100กม/ชมคับ ซึ่งผมขับมาในเลนขวา ซึ่งข้างหน้าผมได้มียาริสสีขาว1คันในเลนขวาสุด และเลนกลางมีซิตี้อยู่คับ ซึ่งผมทิ้งระยะประมาณ100เมตรได้คับ ผมสังเกตที่เกาะกลางซ้ายมือมีคนงานก่อสร้างเตรียมตัวจะข้ามถนน ผมยังบอกกับเพื่อนผมเลยว่าคอยดูนะ ถ้าเค้าข้ามมานะมีเฮแน่ พูดยังไม่ทันขาดคำเลยคับ เธอคนนั้นก้อวิ่งออกมาเลยผมก้อร้องเฮ้ยข้ามได้ไง สิ้นสุดเสียงผมคับ ซิตี้ที่อยู่เลนกลางเบนคตัวโก่งแล้วหักไปซ้ายสุด รอดไปได้คับ แต่ยาริสสีขาวที่อยู่ข้างหน้าผมสิคับ เค้ามองไม่เห็นว่ามีคนข้ามเพราะซิตี้บังอยู่พอคนข้ามถนนมาอยู่ตรงหน้ารถก้อคงตกใจ(เป็นผมก้อคงตกใจเช่นกัน) เค้าก้อเลยหักออกซ้ายคับ แต่ด้วยความตกใจเลยหักขวากลับอีกที ผลก้อคือขึ้นเกาะกลางคับ แต่มันเกือบจะข้ามไปฝั่งตรงข้ามซึ่งมีรถสวนมาคับด้วยคนขับมีสติหรืออย่างไรไม่ทราบได้ เค้าหักซ้ายอีกทีรถก้อกลับมาตกจากเกาะกลางมาอยู่ในเลนขวาสุดแต่อยู่แบบขวางถนนคับ ทีนี้ก้อถึงตาผมล่ะคับเพื่อนผมบอกเบรคคคคค แต่ผมก้อค่แต่ชะลอแล้วเลี้ยวไปซ้ายสุดแต่ด้วยแรงเฉื่อยของยาริสคับค่อยๆกระดื๊บมาเกือบเลนกลางแล้วก้อหยุด ผมก้อเลยขับผ่านเลยไปได้คับ แล้วก้อไปจอดเลยไปประมาณ300เมตรคับ เพราะถ้าผมเบรคหยุดนี่รถที่ตามหลังผมมาเสยตูดผมแน่ๆคับ แล้วถ้าจอดอยู่ใกล้ๆบริเวณนั้น ก้ออาจจะเกิดการชนกันได้คับ ก้อเลยไปจอดไกลๆหน่อย แล้วโทรแจ้ง191เพราะไมมีเบอร์อะไรที่จะติดต่อเลยคับ แล้วก้อเลยขับรถไปธุระต่อ เล่ายาวไปหน่อยนะคับ แต่เจอเหตุการณ์แบบนี้มาก้อเลยเอามาเตือนกันคับว่า ควรทิ้งระยะห่างจากคันหน้าสักนิดคับ แล้วก้อใช้ถนนเส้นนี้อย่างระมัดระวังคับ ถนนเส้นนี้ไม่ว่าจะพระราม5-นครอินทร์หรือราชพฟลฤกษ์ คนข้ามถนนแบบเสี่ยงตายเยอะคับ บ้านผมอยู่แถวนี้รถหน่วยกู้ภัยวิ่งเกือบทั้งวันทั้งคืนคับ ยังไงก้อระมัดระวังกันหน่อยคับ

2. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ง่ะ...เคยเจอเหมือนกันเลยครับ เบรกแทบตาย ผมวิ่งเส้นนั้นบ่อยๆเช้าเย็นๆ

3. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    เส้นนี้มักจะมีคนข้ามถนนที่ใจเย็นมากๆด้วยครับ เดินข้ามแบบสบายใจเลยอ่ะ ไม่มองซ้ายมองขวาด้วยนะ
    ไม่รู้คนหรือควายเดินข้ามกันแน่ แทนที่จะรีบๆข้าม บีบแตรเตือนไปก็เดินเฉ๊ยยยยย :p

4. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    จริง ๆ ครับ ผมเคยมีคนมาหยุดหน้ารถผมเลย ดีรถข้างหลังไม่ชนท้ายผม

5. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    อันตรายมากๆเลยครับ เส้นนี้ผมก็เคยเจอ

6. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    อ่านแล้วก็ลุ้นตามเลยครับ
    ผมว่าไปไหนมาไหนเดี๋ยวนี้ ต้องระมัดระวัง อีก เป็นเท่าตัว
    ไหนจะต้องเดาใจฝ่ายตรงข้ามอีก เหนื่อยเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้