เครื่อง evo 123 เรกกูเรเตอร์ทำหน้าที่อะไร ไม่มีได้มัย?

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย **pump**, 19 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. **pump**

**pump** New Member Member

62
    0
    0
    วางเครื่อง 4g63t อีโว3 มาคับ สังเกตดูไม่มีเรกกูเรเตอร์ติดมา จะมีปัญหาในการใช้ป่าวคับ กินน้ำมันมากขึ้นหรือป่าว แต่ที่ใช้ๆมาเครื่องเดินดี ไม่มีสะดุด แต่เหมือนจะกินน้ำมันมากกว่าปกติ พี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยให้คำแน่ะนำทีคับ ขอบคุณคับ

แยกคำถามเป็นข้อๆคับจะได้ดูง่ายขึ้น

1. ไม่มีเรกกูเรเตอร์รถมีสิทธิ์กินน้ำมันมากขึ้นป่าวคับ
    2. เครื่องอีโว 123 จะมีเรกกูเรเตอร์ติดมาทุกตัวเลยใช่มัยคับ
    3. มันจำเป็นต้องใช้หรือป่าวคับ เรกกูเรเตอร์เดิมๆติดเครื่อง (ถ้าจำเป็นจะได้ไปหามาติดคับ) ในกรณีเครื่องเดิมๆ ไม่ได้โมอะไรเลย
    4. สุดท้ายคับ เรกกูเรเตอร์ทำหน้าที่อะไร?

**รบกวนเพื่อนๆพี่ๆน้องๆด้วยนะคับ และขอบคุงมากๆสำหรับทุกๆคำตอบคับ**

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ไม่มีไม่ได้ ครับ ต้องมีทุกคันไม่ว่าเครื่องอะไรก็ตาม
    มันทำหน้าที่รักษาแรงดันในรางหัวฉีดให้คงที่ และแปรผันตามแรงดูดและอัดอากาศ

ขอตอบคำถามขออื่นว่าต้องหามาใส่ครับ ไม่มีไม่ได้ ไม่มีสตาทร์ไม่ติด หรือถ้าติดก็พังแน่นอนครับ

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ต้องมีครับ ตามหมอก้องว่า หน้าที่การทำงานก็ตามนั้นครับ

เครื่อง 1-3 ดูที่ปลายรางหัวฉีดฝั่งสายพานข้างเครื่อง จะมีท่อยางต่อไปที่กระป๋องเล็กๆสีเงินๆ นั้นคือเรกูเรเตอร์แบบกระป๋องชนิดหนึ่งครับ
    ต้องมีทุกคัน

4. aeo@scb

aeo@scb New Member Member

874
    6
    0
    เรกูเรเตอร์ เดิมๆ เครื่อง 4G63 ครับ อยู่ปลายรางหัวฉีด เลย

5. **pump**

**pump** New Member Member

62
    0
    0
    ก่อนอื่นต้องขอโทษเพราะความใจร้อน + สะเพร่าไปหน่อย ผมดูผิดคับ! ไปดูสลับกับชุดวันเวย์วาว์ล ที่อยู่ด้านหลังท่อไอดี มันคล้ายๆกันคับ ของผมไม่มีแต่ของเพื่อนมี ก็เลยเข้าใจว่า เรกกูเลเตอร์ไม่มี พอได้ดูรูป คุณ aeo@scbmin1 เลยถึงบางอ้อคับ ยังไงขอบคุณ พี่ๆเพื่อนๆ ทุกท่านนะคับ สำหรับคำตอบ เป็นข้อมูลดีดีอีกครั้งคับ :):D:eek:;)

6. oh_rit

oh_rit New Member Member

29
    0
    0
    ไปดูรใครมาล่ะ รถเราหรือเปล่า :D:D:D

7. เปา4G

เปา4G New Member Member

293
    7
    0
    ขอถาม หน่อยครับ......

รถ ผม เรกูเรเตอร์ เดิม บูส อยู่ 1.2 แล้วตอนอัดเกียร์ 4-5 รถมันจะมีอาการสะดุดครับ

ปั๊มติ๊ก ก็ แรงดันมาปกติ มันน่าจะเป็นที่ไรอะครับ....

8. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    1.แรงดันเบนซินในระบบอาจจะผิดปกติ
    2. พวกสายหัวเทียน หรือ หัวเทียน เสื่อมสภาพ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้