เครื่อง 4KU นี่จะแรงกว่า 4K ธรรมดาเหรอครับ

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย -เค-, 2 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. -เค-

-เค- New Member Member

29
    0
    0
    มีคนเขาขาย ผมเลยสนใจ แรงกว่า 4K และ 5K หรือเปล่าครับ
    น่าเล่นไหม แล้วชนเกียร์เดิม 5K ได้ปะครับ

ขอบคุณครับ

2. ToToJaNg

ToToJaNg New Member Member

111
    1
    0
    พี่กรครับ เครื่อง 4KU เป็นเครื่องของรถนอกครับ หัวของลูกสูบในห้องเผาไหม้จะไม่เหมือนกัน ถ้าเป็นตัวที่ติดอยู่ในรถของบ้านเราหัวลูกสูบจะเรียบเสมอกัน แต่ของ 4KU จะเว้าลึกลงไปครับ จึงทำให้กำลังอัดในห้องเผาไหม้มีมากกว่าเครื่องตัว 4K ในรถบ้านเราครับ จึงทำให้เครื่องมีกำลังมากกว่าครับ
    เป็นรายละเอียดคร่าวๆนะครับ ชนเกียร์เดิมได้เลยครับไม่ต้องแปลง ยกออกและยกเข้าได้เลยครับ

ปล. แล้วผมจะโทรไปนัดเพื่อเอาคิ้วไปให้นะครับ ผมไม่ค่อยว่างเลยครับ ขอโทษด้วยครับ สบายดีนะครับ แล้วเจอกันครับพี่:):)

3. cactus

cactus New Member Member

77
    0
    0
    / ขอโทษนะครับ ผมขออณุญาติถามด้วยความไม่รู้ /
    / การที่ " หัวลูกสูบเว้าต่ำกว่าปรกติ " มันน่าจะทำให้กำลังอัดลดลงไม่ใช้หรือครับ ไม่น่าจะมีผลทำให้กำลังอัดเพิ่มขึ้นได้ เพราะตามหลักการแล้วผมว่า " หัวลูกสูบยิ่งนูน " ยิ่งจะต้องมีผลทำให้กำลังอัดของห้องเผาไหม้สูงขึ้น แต่ถ้า " ลูกสูบยิงต่ำหรือเว้าลง" กำลังอัดก็จะต้องยิ่งลดลงตามไปด้วย หรือว่าเครื่อง K แตกต่างจากเครื่องอื่นครับ :)

4. jitty38

jitty38 New Member Member

255
    0
    0
    น่าสนใจครับอยากรู้เหมือนกัน

5. Kaikook007

Kaikook007 Member Member

616
    4
    18
    รอฟังคำตอบจากผู้รู้เหมือนกันครับ :)

6. ToToJaNg

ToToJaNg New Member Member

111
    1
    0
    ใช่ครับ ขอโทษด้วยครับผมพิมพ์ครับ นอนดึกหลายคืน เลยเบลอๆนะครับ ขอบคุณครับที่ทักท้วง:p:p:p

7. -เค-

-เค- New Member Member

29
    0
    0
    อ้าวเหรอครับ อย่างงี้ 4K ธรรมดาก็มีกำลังเยอะกว่าน่ะสิครับ ใช่ไหม

8. cactus

77
    0
    0
    / ข้อมูลคราวๆนะครับ ไม่ละเอียดมากนัก
    / การที่หัวลูกสูบของเครื่อง K ในบางรุ่นจะมีหัวลูกสูบที่เว้าลง ก็เพื่อผลในการจุดระเบิด จากข้อมูลที่ได้มา การจุดระเบิดในสวนที่เว้าของลูกสูบ จะให้ผลในการจุดระเบิดที่ดีกว่า การจุดระเบิดบนหัวลูกสุบที่แบนราบ การที่บอกว่าจุดระเบิดในส่วนเว้านั้น ก็สามารถดูได้จากเครื่อง K พวกนี้จะต้องใช้หัวเทียนที่มีเขี้ยวยาวกว่าหัวเทียนปรกติทั่วไป เพื่อที่เขี้ยวที่ยาวนั้นจะได้สามารถลงไปจ่ายไฟจุดระเบิดในส่วนเว้าของลูกสูบได้
    / ในส่วนของ กำลังอัดนั้นก็จะไม่ต่างกันมาก เพราะถึงลูกสูบจะเว้าลง แต่ห้องเผาไหม้บนฝาสูบก็จะต่ำลงตามมาด้วย
    / ส่วนเรื่องที่ว่าแรงกว่าเครื่อง K ทั่วไปหรือเปล่านั้นไม่มีข้อมมูลครับ
    / อันนี้เป็นข้อมูลคราวๆ อาจจะไม่ถูกต้องมากนัก แต่ถ้าได้ข้อมูลที่ดีกว่านี้ก็จะนำมาบอกครับ :)

9. csvb

csvb New Member Member

30
    0
    0
    เท่าที่ผมทราบนะครับ เครือง4k น่าจะมีสองรุ่น รุ่นมีติ่งกับรุ่นไม่มีติ่งตรงฝาสูบ เครื่องkที่ไม่มีติ่งตรงฝาสูป
    ห้องเผาใหม้ จะใหญ่กว่า เครือง kที่ฝาสูปมีติ่ง จึงทำให้กำลังอัดในห้องเผาใหม้สูงกว่า ที่บ้านผมมีฝา
    สูบ ทั้งสองรุ่นครับ เดียววันหลังจะถ่ายมาให้ดูความแตกต่างครับ ส่วนเรืองความแรงนั้นผมไม่ทราบแต่ว่า
    ถ้าคิดจะทำเครื่องk ให้หาเครืองที่ฝาสูบมีติ่งมาทำครับเพราะว่า กำลังอัดให้ห้องเผาใหม้สูงกว่า

10. cactus

77
    0
    0
    / ผมขอแย้งนิดนึงนะครับ
    / การที่ห้องเผาไหม้ใหญ่ไม่ได้หมายความว่าจะทำให้กำลังอัดเพิ่มขึ้นนะครับ มันต้องขึ้นอยู่กับลักษณะของลูกสูบด้วยครับ เพราะถ้าคุณเอาฝาสูบที่มีห้องเผาที่ไหม้ใหญ่ หรือลึกมาใส่กับลูกสูบที่มีลักษณะเว้า แทนที่กำลังอัดจะเพิ่มขึ้น มันกลับจะทำให้กำลังอัดตกนะครับ เหมือนกับ เราเอาระเบิดใส่ไว้ในห้องที่แคบๆ กับใส่ไว้ในห้องที่กว้างๆ ห้องแบบไหนจะมีการระเบิดที่รุ่นแรงกว่ากัน มันต้องเป็นห้องที่แคบๆอยู่แล้ว กำลังอัดก็เช่นกัน
    / กำลังอัด ถ้าเอาแบบเข้าใจง่ายๆก็จะวัดกันตรงจุดที่ลูกสูบขึ้นสูงสุด ยิ่งหัวของลูกสูบใกล้กับผนังของห้องเผามาก เครื่องก็จะยิ่งมีกำลังอักมาก แต่ถ้าหัวลูกสูบห่างจากห้องเผาไหม้มากกำลังอัดก็จะน้อย
    / จะเห็นได้ว่าในการโมเครื่องให้แรงขึ้น บางสูตรก็จะมีการเพิ่มกำลังอัดโดยการลดความหนาของปะเก็น หรือไม่ก็ปาดฝาสูบลงนิดหน่อย :)

11. okenarak

okenarak New Member Member

245
    2
    0
    มันก็4kละครับ เอามาติดแก๊สสิครับอันนี้แรงแน่ๆ11บาทเยียบให้มันรู้ไปเลยว่าอันไหนแรงกว่ากาน ไม่ต้องแย่งกันครับผมว่าอยู่ที่คนขับมากกว่า...

12. cactus

77
    0
    0
    / พอดีวันี้ผมได้เจอรุ่นพี่ที่ใช้เครื่องทั้ง 2 รุ่นมา ก็เลยถามเขาว่ารุ่นไหนวิ่งดีกว่า คำตอบคือ ตัวที่ลูกสูบเว้าวิ่งดีกว่าพอสมควรครับ :)

13. FIGHTER

FIGHTER New Member Moderator

118
    0
    0
    ถูกครับ แต่มันก้อแค่ความรู้สึกนิดๆเหมือน Uจะได้รอบเครื่องดีกว่า น่ะครับไม่ได้ วิ่งกว่ากันเท่าไหร่

14. kiattisak_b

kiattisak_b New Member Member

2
    0
    0
    ผมมีเครื่องครับ 4KU ไม่เก็บเครื่องแล้วจะไปอยู่ต่างจังหวัดครับขายไม่แพง 0817736935

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้