เกี่ยวกับ Gas LPG/NGV ผมคิดมากไปมั้ย???

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย toeyman, 25 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. toeyman

toeyman New Member Member

15
    1
    0
    เริ่มจากที่รัฐบาลประกาศสนับสนุนให้คนหันมาใช้ ngv กันมาสักพักนึงแล้ว
    จนถึงเดี๋ยวนี้ยังไม่เห็นมีมาตราการใดๆจากรัฐบาลในการช่วยเหลือหรือลดราคาในการติดตั้ง Promotion ที่แล้วช่วยแค่หมื่นบาท (ในขณะที่ราคาน้ำมันประเทศเพื่อนบ้านถูกกว่าเราครึ่งๆ เค้ายังโวยวายแทบตาย) พี่ๆน้องๆ มีความเห็นยังไงบ้างคับ
    (ส่วนตัวผมเค้ามีนอกมีในแน่ๆคับ...ขุก...ขุก...ไอ)
    จาก วิสัยทัศน์สั้นๆ

2. Civic SocietYz

Civic SocietYz New Member Member

84
    3
    0
    ลาว ก็น้ำมันแพงกว่าเราคับ เวียดนามก็พอๆกัน แฮะๆสูงหมดและคับ

3. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    เป็นไปตามราคาโลกครับ แต่เราน่าจะทำข้าวแพงๆให้พวกที่ซื้อข้าวเราเดือดร้อนบ้างนะ 555

4. b_123

b_123 New Member Member

57
    5
    0
    พม่าก็พอๆกัน สิงคโปร์แพงกว่า จะถูกก็มีที่ๆอยู่ติดชายแดนด้านล่างๆเราครับ เพราะเค้าผลิตเองในประเทศได้เยอะกว่า ประชากรน้อยกว่า

5. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    แย่กันหมดครับ ยังงัยก็ใช้กันแบบประหยัดหน่อยน๊า จะได้ไม่เปลืองเงินในเป๋า

6. lipo555

lipo555 New Member Member

29
    2
    0
    LPG โลด ปั๊มเยอะ อีกนาน กว่าราคาขึ้น ป่านนั้นใช้คุ้มไปแล้ว

7. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    ง่ายๆครับ ตามความคิดผม เท่าที่อ่านๆมาอ่านมา คับ
    ปีที่แล้วรัฐบาลสนับสนุน ngv ครับ เพราะ ปตท ประเทศไทย เรา ผลิตLPGได้เองครับ เมื่อก่อน ประชากรในประเทศ ใช้งงานแก้ส LPG 1 ใน 4 ที่ผลิดได้ครับ แล้วอีก 3 ส่วนก็ส่งออกครับ แต่ พอราคาน้ำมันขึ้น( ซึ่งก็เป็นกลไกของตลาดโลก ) คนในประเทศก็หันมาใช้พลังงานทางเลือก นั่นก็คือ NGVและ LPG
    ส่วนใหญ่เลือก LPG เหตุผลก็ ราคาต่างกันไม่มาก ประหยัดน้อยกว่าไม่มาก แต่ หาที่เติมได้เยอะกว่า แพร่หลายกว่า ใช้กันมานานนมแล้ว
    แต่ด้วย ประเทศเรา ต้องส่งออก LPG แล้วคนไทยก๋กลับใช้เยอะขึ้น อัตราส่วนการส่งออก ก็ต้องลดลง กำไรในการส่งออกลดลง (ซึ่งก็อาจต้องผลิตมากขึ้น ต้นทุนเพิ่มขึ้น)

รัฐบาล ถือหุ้น ปตท กี่เปอเซ็น ละครับ ไม่แน่ใจ แต่คิดว่าน่าจะเยอะอยุ่นะ

รัฐบาลเลยออกมาสนับสนุน ให้ใช้ NGV ครับ เพื่อ ยอดการส่งออก LPG ไม่ลดลง กำไรเข้า ปตท ไม่ลดลง เงินเข้ากระเป๋า ผู้ถือหุ้นไม่ลดลง ที่สนับสนุน ให้ใช้ NGV ก็ เพราะ มี ปตท เท่านั้น เงินไม่ไปไหนแน่นอน ถูกมั้ย ผู้ถืหุ้น ปตท รวย ประชาชน ตาดำๆ ก็เติมน้ำมันแพงๆ ไปสิ เหอๆ

ที่บอกว่า ปลอดภัยกว่า LPG นั้น มันก็จิงในเรื่องของ มวลก๊าซ ถ้ารั่ว ไหลออกมา
    LPG หนัก ลอย ต่ำไม่ระเหย
    NGV เบา ลอยระเหยในอากาศ
    แต่ แต่ แต่ แรงดันของ NGV จะมากกว่า LPG มาก เห็นมั้ยครับ ถัง เลยต้องหนา มาก เลยเติมได้น้อย แล้วลองคิดดีๆ ถ้าเกิดไฟไหม้ มวลก๊าซภายใน อันไหนแรงดันจะมากกว่ากัน ครับ

รัฐบาลก็ประโคมข่าวว่า LPG มีความปลอดภัยต่ำ
    งั้นย้อนถามหน่อย ครับ ถ้าความปลอดภัยต่ำ ก่อนหน้านี้ 5-10 ปี รถ แท็กซี่ สามล้อเริ่มใช้กันทั้งบ้านทั้งเมือง แถมมะก่อน เทคโนโลยี ความปลอดภัยยังสุ้ปัจจุบันไม่ได้เลยครับ ทำไม เพิ่งจะ มาบอกเอาตอนนี้ ตอนที่ นำ NGV ออกมาใช้เนี่ย ครับ พี่น้อง
    แหมๆ ดูดีๆครับ ตอนนี้ NGV ต้องมีอู่มาตรฐาน(ผ่านการรับรอง)เท่าน้น ถึงจะติดตั้งได้
    แล้วอู่ติดแก้ส LPG ทั่วไป มากกมายทำไม ถึงควบคุมไม่เต็มที่ล่ะ หือ

ที่บอกว่าประหยัดกว่า นั้นไม่เถียงแน่นอน ครับ
    แต่สมัยนี้ ต้องแข่งกับเวลา เข้าปั้มที รอ + เติม +จ่ายตัง นาน เกิน ครึ่ง ชม. ก็ไม่ไหว หาปั้มก็ยาก เติมก็บ่อยๆ

ก็ลองฟังหูไว้หูนะครับ ผมก็ ความรู้แค่หางอึ่ง อ่านแล้วผ่านๆไปก็ได้ ครับ อิอิ :D:D:D

8. Civic SocietYz

Civic SocietYz New Member Member

84
    3
    0
    ตามที่คุณ ป๋องแป๋ง ว่า ละคับ

9. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    เ พ่ ป๋ อ ง นี่ ข้ อ มู ล แ น่ น จั ง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้