เกิดมาเป็นมิร่า มันผิดด้วยหรือ มันน่าน้อยใจนะ....

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย golf650hp, 3 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. golf650hp

golf650hp New Member Privilege

43
    2
    0
    เรื่องมันก้อมีอยู่ว่า..............................

พอบอกว่า ใช้รถมิร่า........................ทำไมมันต้องถามว่า ใช้ไปได้ยังงัยวะ...

รถเล็กจะตายไป เบาก้อเบา เครื่องก้อเล็ก โดนรถใหญ่เข้ามาไกล้ มันปลิว

ช้าก้อช้า เลี้ยวโค้งเกิน 80 มันก้อคว่ำ

แต่ส่วนใหญ่ทั้งหมด เท่าที่พอจะนึกได้ คนที่พูด มันไม่เคยใช้มิร่า เลย แถมค่อนข้างจะดีดตัวไปทางรถใหญ่

พอพูดเสร็จ ผมก้อพยายามตอบให้รู้แบบที่เคยใช้นะ แล้วอาทิตย์หน้า น้องสาว จะส่งมิร่าอีกคันมาให้ใช้

เหรอครับ มันวิ่งช้า ผมก้อขับเห็นมันวิ่ง 140 ก้อพอได้นี่ครับ เข้าโค้ง

แบบธรรมดาที่รถใหญ่ทั่วไปที่เขาเข้า ผมก้อขับ ปกติ

ทางด่วนเข้าโค้ง 120 ไม่มีปัญหา ที่บอกว่ารถมันช้า เขาคงลืมเหยียบ

คันเร่งมั๊ง ราคามันก้อ พอๆกับมอเตอร์ไซด์ ผมก้อเลยเอาน่ะ พอขับ

แล้วดันติดใจ แอร์เย็น นั่งได้ตั้ง 4 คน แต่งแล้ว น่ารัก

ผมวิ่ง 140 แซง และลองให้รถเทงเลอร์มันแซง อาการไม่เห็นมีรัยนี่

รถทุกคันถ้าใช้ตามที่หนังสือรถเขาแนะนำ ก้อไม่เห็นจะมีอะไรนี่

ผมไม่ได้อวดว่าที่บ้านมีรถหลายคันนะ แต่เชื่อมะ มิตซู จีแวก้อน ผม

เอาจอดไว้เลย ขับมิร่า มันส์ กว่าเยอะเลยอ่ะ

...........................ผมพูดแบบไม่อายใครเลยนะ มันดีกว่าเดินเยอะเลย.......

ว่าแต่ คุณหล่ะ รักมิร่าแบบผมมั๊ย ครับ

ผมน่ะรักมันแล้วแบบถอนตัวไม่ขึ้น

อาทิตย์หน้า จะขับมิร่า จากขอนแก่นลงมากรุงเทพ อ่ะๆๆๆๆ

2. kamikaze_ho

kamikaze_ho New Member Member

239
    0
    0
    ตอนผมจะซื้อก็โดนที่บ้าน พูดเหมือนกันแบบเดียวกันเลย แต่ผมไปเห็นมาก่อนว่าที่จริงไม่เป็นแบบนั้นซักอย่าง

(เพราะในclub ที่ผมเห็นก่อนซื้อ มันแรงทุกคัน ประหยัดอีก ) จริงอยู่บ้างอย่าง มันใช่ ก็รถมัน10กว่าปีแล้วมันเป็นเรื่องธรรมดา

mira อ่ะ ไม่แรงหรอก มันช้า ก็แค่ เข้าโค้งวงแหวน80 กว่าๆเอง ช้าเนอะ
    แค่เกียร์ 4 ได้แค่ ร้อย 4 ร้อย 5 เอง
    ก็แค่ขับขึ้นปังอุ๋ง(บ้านรักไทย แม่ฮองสอน )นั่ง 4 + ของเต็มรถแค่นั้นเอง +ขับtest กับ200 SX ด้วย

อิอิ คิดเอานะครับ ผมอีกคนที่เคยน้อยใจ แต่ว่าเดียวนี้ ภูมิใจ มากๆด้วยที่มีรถ mira ใครพูดก็ปล่อยให้พูดไป

ปล่อยให้เค้าคิดไปเหอะครับ เดี๋ยวบ้างวันอาจจะเจอ mira สวนกับเค้าที่ความเร็วซัก 170 แล้วเค้าก็จะรู้เอง ครับ

อิอิ อยู่ กันแบบของเรา ของของเรา ที่เรารัก สบายใจครับ

3. Dampachiz

Dampachiz New Member Moderator

359
    1
    0
    อิอิ ว่าจามคอมเม้นพี่นัสเลยคับ

4. MIRADRAG

MIRADRAG New Member Moderator

115
    3
    0
    ไม่รู้ว่าของเราเรียกว่าอะไรครับ ใช้มาตั้งแต่ป้ายแดง (ซื้อตอนปี 91 น่ะ)
    แล้วก็ใช้มาจนถึงทุกวันนี้ ไม่รู้ว่าเรียกว่ารักหรือบ้ากันแน่ครับ
    เพราะตอนนี้มีมิร่า 6 คันแล้วครับ ขาดอีกคันเดียวเอง อิอิ ก็จะครบ 7 คันตามที่ฝันไว้แล้ว

รถยี่ห้อนี้คนไม่เคยใช้ไม่รู้หรอกครับว่าเป็นยังไง ปล่อยเค้าพูดดูถูกไปเถอะครับ ซักวันนึงเค้าจะรู้เอง ต้องเจอกับตัวจะๆ อิอิ

5. golf650hp

golf650hp New Member Privilege

43
    2
    0
    กะไว้เหมือนกันจะหารถตระกูล ได มาเก็บไว้อีกสัก สองคัน

แต่ตอนนี้งบหมด สิ้นปีจะหาใหม่เป็นตู้ หรือจะเอา กระป๊อ เลือกมะถูก

ถ้าเอากระป๊อจะทำเป็นรถลุยโคลนเล่น แต่ถ้าได้ตู้ก่อนก้อคงจะเอา ใว้ขับลูกชายพาไปเที่ยว กว้างดี

6. Tonhunsa

Tonhunsa New Member Member

34
    1
    0
    หุ หุ เคยโดนคนว่า

ตอนซื้อใหม่ ๆ อะ ไอ้คนที่ว่า

ไม่รุซื้อมาทำมัย ไอ้รถกระป๋องนี่

จนป่านนี้ ผมใช้ตัวเล็ก มา 6 ปี กว่าละ

มันยังไม่เคยพาไปตากแดด ตากฝนที่ไหนเลย

ไม่เคยไปป่วยกลางทางให้ ต้องซ่อม ไม่เคยยางรั่ว

ระหว่างเดินทางแม้แต่ครั้งเดียวเลย ในรอบ 6 - 7 ปี

แล้วไอ้คนที่ว่า รถผม รถประป๋อง ปัจจุบัน มันยังขับมอเตอร์ไซค์

เก่า ๆ พัง ๆ คันเดิมอยู่เลย ตอนเอาไปทำสี มีคนมาขอซื้อ เค้าคงคิดว่า

ราคา 4-5 หมื่นมั้ง ก้อเลยบอกราคาชุดแต่ง กะ ค่าทำสี ไป เห็นไม่กล้าถามต่อเลย

ใครจะดูถูก ใครจะว่า ก้อหั้ยมันว่าไป อะไรที่เราได้มาจากความรักและผูกพัน มันมีค่าในความรู้สึกเรามากกว่า คำว่า รถกระป๋อง

..

..

7. boonmasdo

boonmasdo New Member Member

10
    0
    0
    เหมือนผมเลยแหะเพื่อนมันชอบว่ารถถูกๆ แม่งมันขับเชฟ ออฟตร้า แต่ถามต่อว่ามึงมีปัญญาซื้อเหรอที่ว่าถูกๆนะ รถมันยังผ่อนรอดไม่รอดอยู่เลย แต่เราเป็นเจ้าของแล้วไม่ต้องผ่อนอีกตะหาก ซื้อมา85 สด

8. 2.2vtec

2.2vtec New Member Member

65
    0
    0
    ผมขับไปส่งให้ลูกใช้ที่เชียงรายเมื่อเดื่อนก่อนออกจากบ้าน สี่ทุ่ม ไปถึงเชียงราย เก้าโมงเช้าพอดี มีจอดทำธุระและนอนบ้างแต่รถผมเซ็ทช่วงล่างใหม่หมดโหลดประมาณ สองนิ้วยาง 165 60 13 วิ่งบางช่วง 140 กว่า ไม่มีปลิวเกาะถนนดีกว่า soluna อีก ยืนยันครับ

9. PALM@ARCH

PALM@ARCH Member Moderator

341
    2
    18
    ของคุณอะแต่ละคันอะขายรถ กับถอดของแต่งขาย ก็คันละ100,000.- แล้วมั้ง
    6 คันก็ 600,000.-:Dสรุปให้ครับว่า "มึ_บ้า" :D

ส่วนตัวผมเองก็เคยโดนมาเหมือนกัน มีคนเคยพูดกับผมว่า
    "กระป๋องแป้งตรางูติดล้อ"
    แต่ปล่อยเค้าไปเถอะครับ :Dเพราะมันเปลี่ยนรถกี่คันก็ไม่เคยแซงผมได้เลย

10. Dampachiz

Dampachiz New Member Moderator

359
    1
    0
    วันนั้นจอดอยุ มีกระบะขับผ่านมาแล้วคนนั่งหลังคุยกันว่า คนนึงถาม มันจะแรงหรอวะรถแบบนี้อะ อีกคนตอบ แรงเว่ย โค ตะ ระ แรงอะ 555 ถ้าเค้าตอบว่าไม่เห็นจะแรงเลย ผมจะถามว่า วิ่งป่าวค้าบๆ อิอิ

11. rollinbabyoil

rollinbabyoil Member Member

48
    1
    8
    ซึ้งงะ :):):)

12. Wit-chinjang

Wit-chinjang New Member Member

189
    2
    0
    ผมใช้มิร่าสลับกับBMWถึงจะคนละความรู้สึกแต่มิร่าใช้งานดีและคุ้มค่ากับเงินที่ซื้อมันมาวิ่งได้เร็วอย่างที่ต้องการกับเครื่องเดิมๆวิ่ง140-150ก็ไม่เห็นมันจะร่อนอะไรขึ้นลงไต้กับกรุงเทพก็บ่อยทั้ง2คันBMWวิ่งเข้าโค้งเท่าไหร่มิร่าก็เข้าโค้งพอกันไม่เคยรู้สึกอายใครเลยนะเพราะขับมิร่ามีคนมองรถมากกว่าตอนขับBMWซะอีกหุๆ

13. Dampachiz

359
    1
    0
    วันนั้นกลับรถแถวบ้านเหนพี่วิทย์อยุข้างหน้า EF ตามไม่ทันอะค้าบบบบบบ 555

14. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    ......รบกวนถามหน่อยนะคับ.....ตัวที่เป็นกะบะราคาอยู่ที่เท่าไหร่คับ.....และหาชื้อได้ที่ไหน...สนใจจะเอาไว้แต่งน่ารักๆ..ขนของได้ด้วย

15. kobmyway

kobmyway New Member Member

71
    1
    0
    อย่างนี้ก็มีมิล่าขับ รถเราเราชอบแบบนี้เป็นผม ผมไม่สนใจใครจะพูดหลอก อย่างน้อยก็น่าจะภูมใจว่านี้...คือรถเรา

16. แหม่ม

แหม่ม Guest

0
    0
    0
    อยากได้มิร่าค่ะ

ต้องการมิร่ามีงบไม่เกิน 65,000.- ค่ะ อยู่พัทยานะค่ะ ติดต่อได้ที่เบอร์ 089-8333971 ขอรถปี 94ขึ้นนะค่ะ

17. kajua

kajua New Member Member

128
    3
    0
    ของผมไม่รู้เเรงป่าวอ่ะขับเก็บหญิงเเถวบ้านได้ประจำเลย

18. MIRA BALLOON

MIRA BALLOON New Member Member

54
    0
    0
    นานาจิตตัง แต่ผมรักรถผม

19. Wit-chinjang

Wit-chinjang New Member Member

189
    2
    0
    ที่น้องโต๋เห็นคงมะใช่พี่แหงเลยอ่ะเพราะรถพี่ไม่แรงเหมือนน้องโต๋อ่ะนะหุๆ
    ส่วนรถกะบะลองโทรถามเทพดูนะครับเห็นมีอยู่คันนึงจะขายสีแดงเครื่องEF TURBOแต่งมาพร้อมใช้งานครับ

20. ontjung

ontjung New Member Member

1
    0
    0
    พอผมบอกเพื่อนๆว่า ผมมีมิร่าอยู่คันนึง มีแต่คนชื่นชมแฮะ

..............ชื่นชมว่าขี้เหนียว

21. Mr.Mira_Man

Mr.Mira_Man New Member Member

55
    1
    0
    อ่ะ55555

ผมก็เหมือนกันครับที่บ้านก็มีรถอยู่หลายคันเหมือนกัน
    พอดีผมมาทำมาหากินที่กรุงเทพกับแฟนนี่แหละเลยเอารถุที่เค้าเรียกมันว่า"รถกระป๋อง" ทีแรกไม่ได้คิดน้อยใจอะไรเลยแม้แต่น้อย เพราะคิดถึงตอนที่ไม่ได้เอารถมาต้องต่อรถเมล์และมอไซต์วิน
    นี่มันลำบากแท้ๆ

แต่จู่ๆก็นึุกออกว่าที่บ้านมีวัตถุอะไรซักอย่างนี่แหละที่พอจะเรียกมันได้ว่ายานพหนะได้
    พอกลับไปบ้านก็สอยกุญแจมา (ขนาดกุญแจยังเก่าเลยครับพี่น้องครับ 555) เท่าที่จำได้นะบิดสตาร์ททีเดียวเครื่องนี่ยังแน่นเปี๊ยะอยู่เลย บรึ๊น!?

พอขับๆไปก็ไม่ได้สังเกตุอะไรมากจนกระทั่งวันนึง...
    ผมได้ขับจากขอนแก่นไปชัยนาถโดยมาทางถนนมิตรภาพวันเดียวเกือบ 800โล ไม่เห็นว่ามันจะเสียหายตรงไหนเลย..น่าทึ่ง
    แต่ตอนขากลับนี่กลับทางนครสวรร ลัดมาทางชุมแสงเพราะใกล้กว่าแต่ต้องปีนเขาที่ชัยภูมิเสียวๆเหมือนกัน
    ญาติแฟนผมก็ว่า ถุ้าจะมาแุถวนี้อย่างน้อยๆก็ต้องกระบะ (ประมาณเหยียดๆ)
    ผมก็เลยบอกว่าก็รถมันยังใช้ได้อยู่นี่ครับ แต่ผมไม่ติดใจไรมากในตอนแรก
    ก็เหมือนๆอย่างที่คุณ golf650hp กล่าวไว้นั่นแหละครับ

พอเที่ยวต่อมาผมจะเอารถมาใช้งานจริงที่กทม.
    ช่วงระหว่างขอนแก่นถึงบ้านไผ่ก็ขับมาเรื่อยๆครับ 80-120 Km/H เพราะแม่ย้ำ่บอกว่าค่อยๆไปนะลูกก่อนที่ผมจะปิดประตูน่ะครับ แต่ตอนที่ปิดประตูรถแล้วได้ยินไม่ชัดเท่าไหร่เหมือนแม่จะบอกอีกว่า "อย่าไปแซงเค้านะลูก" ประมาณนั้น (ฮา)

พอวิ่งมาถึงช่วงบ้านไผ่ถึงโคราช นี่มีปิ๊กอัพอยู่คันนึงวิ่งตีคู่อยู่กับรุถอะไรนี่แหละข้างหน้าเลนขวาผมก็วิ่งประมาณ 100-120 สงสัยมันจะหมั่นไส้ผมกระมัง แบบให้แซงไปก่อนแล้วจี้ก้นเรา แต่ผมก็ไม่ได้เคืองอะไรหรอก เห็นมันจี้ก็หลบลงซ้าย (ที่วิ่งขวาเพราะถนนสายนั้นเลนซ้ายมันเป็นคลื่นเพราะเกิดจากซ่อมถนนๆมันเลยไม่เรียบ รถมันจะลอย)
    แต่ระหว่างทางลงช่วงลำตะคลองถึง OUTLET นอีแดงน้อยของผมี่แซงหายๆ..ปิ๊คอัพคันเดิมงง..พอผมแซงมันตอนนั้นวิ่งซัก 160 นิ่มๆไปเลย ถนนช่วงนั้นเป็นลาดยางวิ่งนิ่มมากมั่นใจเพราะเปลี่ยนยางมาแล้ว และพึ่งเช็คเครื่องมาหมาดๆ อิอิ
    แต่อย่างไรก็ตามจะเดินทางไกลควรเช็คสภาพรถก่อนออกเดินทางนะครับท่าน golf650hp
    ที่กล่าวมานี้เพียงเพื่ออยากให้ไม่ประมาทในการขับขี่อยากแข่งต้องไปเจอกันที่สนามดีกว่าครับ

และที่สำคัญไม่ต้องไปน้อยอกน้อยใจหรอก
    ที่แน่ๆรถพวกเราประหยัดกว่าเยอะเลยครับ 555

ถ้าคุณจะมากรุงเทพเช็คน้ำที่หม้อน้ำด้วยนะครับ ถ้าจะให้ดีใช้น้ำยาหล่อเย็นเลยครับเครื่องไม่มีปัญหาแต่ก็อย่าประมาท

เหมือนอย่างท่านคนนึงในนี้เค้าบอกว่า "เอารถให้มันแทนเท้า" คนส่วนใหญ่มีแต่พูดว่ารถเก่าๆ..
    เราเอาเงินที่จะเติมน้ำมันส่วนนั้นนั่งกินหนมข้างทางดีกว่า 555 เพราะไม่ได้ "เอารถแทนหน้า" ครับ

หลับฝันดีนะครับพี่น้องครับ

22. n_libero

n_libero New Member Member

3
    0
    0
    หวัดดีคับ ชาว ได_club ทุกท่าน

ตอนแรกตั้งใจว่าจะซื้อให้แฟนใช้ ตอนนี้กระบะ 2J+LPG จอดสนิทแทน

เพราะขับมิร่าแฟนประหยัดกว่าเยอะคับ

23. golf650hp

43
    2
    0
    อืม........แต่ละคนก้อมีเหตุผลเนอะเพียงอยากจะรู้ความหมายของแต่ละคน รวมๆดูแล้ว คนที่ว่าเราก้อไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเราหรอกเนอะ

แล้ว การใช้รถผิดประเภทแบบผมน่ะสิอย่าทำกันนะ แบบว่า มันอดใจกันไม่ไหวจริงๆนะ

เฮ้อ ดูภาพเนอะ

เอาสามดอ กะ มิร่า โหลดทั้งคู่ วิ่งลุยโคลนเล่น

สามดอติด เอามิร่าลากมันซะ

24. golf650hp

43
    2
    0
    :D:D:D

วันอาทิตย์ที่ผ่านมาเพิ่งเอามิร่าไปขับขึ้นเนินชันเล่นกับรถ offroad ปั่นขึ้นจนครัชเหม็นใหม้เลย

แต่ก้อมันดี ขับลุยโคลนแบบเล็กๆน้อยๆ นั้นงานอดิเรกของผมอยู่แล้วครับ

อย่าทำตามนะ มันไม่ดี เพราะยังไม่ได้เอามิร่าทำเป้นขับสี่

25. Mr.Mira_Man

Mr.Mira_Man New Member Member

55
    1
    0
    จาน้อยใจไปทำไมกันล่ะครับพี่น้องค๊าบ....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้