อยากเปลี่ยนช่วงล่างครับ...

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Bignui, 29 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Bignui

Bignui New Member Member

135
    0
    0
    :D ตอนนี้รู้สึกว่าช่วงล่างของ P11 ของผมจะหลวมๆอยากเปลี่ยนจังเลย แต่ยังไม่มีข้อมูลเลยครับ ขอรบกวน พี่น้อง แจงรายละเอียดของช่วงล่าง P11 ให้ละเอียดนิดหนึ่งจะดีมาก + ราคาอะไหล่ด้วยจะขอบคุณม๊ากมากครับ ไม่อยากเป็นหมูอู๊ดๆให้กับอู่ที่จะนำรถไปทำครับ...พี่น้อง...ขอบคุณมากครับ.... :eek:

2. Kharch13

Kharch13 New Member Member

60
    0
    0
    รบกวนถามต่อเนื่องได้ป่าวคะว่า...ไอ้ช่วงล่างนี้ ประกอบไปด้วยอะไรบ้าง ยังไง
    แล้วที่ว่าช่วงล่างดีๆ เสียๆ หลวมๆเนี่ย รู้ได้ยังไงค้า....
    (สงสัยจริงๆ)

3. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    หลวมๆ ก็มีลูกหมากปีกนกทั้งหมด และลูกหมากคันชักคันส่ง แต่ที่รู้สึกได้ง่ายๆ คือลูกหมากคันชักคันส่งนี่แหละครับ

4. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    ช่วงล่างของพริมิร่า
    เริ่มที่ข้างหน้า
    1. สตรัทที่มาพร้อมโช๊คและสปริง
    2. ปีกนกบน
    3. ตัวประคองปีกนกบน
    4. ดุมล้อ
    5. ปีกนกล่าง
    6. เหล็กกันโคลง
    7. ลูกหมากประคองแร็ค
    8. แร็คพวงมาลัยเพาเวอร์
    9. คานเหล็กประคองชุดช่างล่างล่างทั้งหมด
    10. หูแท่นเครื่อง หน้า หลัง ซ้าย ขวา
    11. จานเบรค
    12. ก้ามปูเบรค
    13. ฯลฯ
    ใครมีอะไรเพิ่มมาบอกหน่อยนะ
    อิอิ

5. tamzii

tamzii New Member Member

43
    1
    0
    ตามมานั่งรอฟังท่านต่อไปอธิบายค่ะ

อยากเปลี่ยนช่วงล่างเหมือนกัน
    ตอนนี้ยังไม่มีอู่ที่ไว้ใจได้เลย

มีท่านไหนอยากแนะนำไหมคะ

6. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    เพิ่ม ๆ
    1.ยางหัวโช๊ค
    2.ยางรองสปริงโช๊ค
    3.บู๊ทหูโช๊คล่าง
    4.ลูกปืนล้อ
    5.ลูกปืนคอม้า
    6.ยางรัดแร็ค
    7.ยางรัดเหล็กกันโคลง
    8.ยางปลายกันโคลง
    9.ผ้าเบรค
    10.หัวเพลา(อันนี้อยู่ในระบบส่งกำลัง แต่ก็เกิดเสียงกันได้อยู่บ่อย ๆ)

ส่วนอาการช่วงล่างเริ่มมีปัญหาก็เช่น
    1.มีเสียงผิดปรกติเวลารถเคลื่อนที่ทั้งช่วงออกตัว หรือขณะวิ่งอยู่
    2.ขณะวิ่งมีอาการกินซ้าย กินขวา รถสั่น วิ่งร่อน ๆ
    ถ้ามีอาการโดยประมาณนี้ก็เช็คช่วงล่างเลย

ถ้าทำได้ ทุกครั้งที่มีการเปลี่ยนช่วงล่าง ตั้งศูนย์ด้วยก็จะดี
    หรือลองถามช่างดูว่าเปลี่ยนอะไรไป แล้วมีความจำเป็นต้องตั้งศูนย์มั๊ย

7. BLACK_IMPUL

BLACK_IMPUL New Member Member

385
    1
    0
    ไม่มีอู่ที่ไว้ใจได้หรอกคับ แต่ละอู่เค้าก็ต้องการกำไรสูงสุดทั้งนั้นอ่ะ ตามระบบ ทุนนิยมสามานย์

เพราะฉะ นั้น ต้องรู้ ว่าอะไรเสียก่อน โดย สังเกตุ แล้วมาปรึกษา แล้วหาอะไหล่ จะใหม่จะมือ2ก็ว่ากันไปตามกระเป๋า

ถ้าอะไหล่นั้นหาง่ายราคาไม่แรงมาก ให้อู่หาให้ก็ได้ ไม่ต้องวิ่งเอง ต้องรู้ราคาโดยประมาณนะ ไม่งั้นก็โดน

แล้วเอาไปให้เค้าเปลี่ยน ระหว่างเปลี่ยนเป็นไปได้ก็ ยืนดู อยู่ แถวนั้น เพราะช่างส่วนมากจะชุ่ย เพราะถือว่าไม่ใช่รถตู

เปลี่ยนเสร็จ เอาไปลอง ว่าหายไหม ไม่หายค่อยมาไล่ต่อ ว่าอะไรอีก ถ้าจบแล้วก็ ตั้ง 0 สักครั้ง

ก็จะสบายใจไป หลายเดือน จนกว่าจะมีเสียงอื่นเข้ามารบกวนอีก

8. Bignui

135
    0
    0
    ขอบคุณทุกๆข้อมูลครับพี่น้อง.....ขอบใจจริงๆๆๆๆๆ

9. yuty

yuty New Member Member

290
    2
    0
    โอ้โห!!!เปลี่ยนหมดนี่ ไม่เป็นแสนเลยเหรอ ท่านโอ

10. Kharch13

60
    0
    0
    ขอบคุณมากค่า....ว่าแต่ถ้าเราเอารถไปเช็คช่วงล่างเนี่ยเค้าก็จะทำการเช็คให้ทั้งหมดที่ว่ามาเลยรึป่าวคะ
    แล้วอันไหนเสียก็ค่อยเปลี่ยน...แยกราคาค่าเช็คช่วงล่าง กะค่าซ่อมอะไหล่ในแต่ละอย่าง
    แบบนั้นรึป่าวคะ...แล้วราคามาตรฐานการเช็คช่วงล่างๆทั่วๆไปอยู่ที่ประมาณกี่บาทอ่ะคะ...

11. BLACK_IMPUL

BLACK_IMPUL New Member Member

385
    1
    0
    การเช็ค อย่างที่บอกครับ ช่างส่วนมาก ไม่ละเอียดเพราะไม่ใช่รถของเค้า

วิธีเช็ค มี 2 แบบใหญ่ๆ
    1. มีอาการ เช่น พวงมาลัยสั่น วิ่งถนนขรุขระ แล้วแถ มีเสียง อาการเหล่านี้ ผู้ขับขี่ต้องสังเกตุ แล้วไปบอกช่าง เค้าจะ วิเคาระห์ ตามอาการ
    2. ยกรถ/มุดดู แล้วเห็นความบกพร่องด้วยตา แบบนี้ อาศัยความละเอียด ของช่าง ซึ่งหาได้ยาก เห็นร่องรอบ คราบน้ำมัน / คราบจารบี ความเสื่อมสภาพ ของชิ้นส่วน ต่างๆ อาศัย ลีลาการโยก ความเก๋าเฉพาะตัวของช่างได้อีกทางครับ

อันไหนเสีย ค่อยเปลี่ยนอ่ะ มัน แน่นอนคับ แต่ไอ้อันไหนไม่เสียแล้วมาเชียร์ให้เปลี่ยนเนี่ยะ ใครจะรู้อ่ะคับ ต้องอาศัยถามคับ
    ถามมันเรื่อยๆไปสั่งสมประสบการณ์ ถามไปมากๆ ช่างมันเขินเองคับ ไม่เสีย แล้วมันถอดมา พอเราถามว่าดูไงถึงรู้ว่าเสีย พอมันอธิบายไม่ได้ เดี๋ยวมันเขินไปเองคับ 5555

ค่าแรง แล้วแต่ร้าน
    บางร้านคิดเป็น รายการ บางร้านคิดเหมา
    ที่ b-quick คิดเป็นรายการคับ อู่ทั่วไป คิดเหมา ราคาเริ่มต้น 400 บาท

ค่าแรงเช็ค แนะนำไป b-quick คับ ฟรี แต่ ต้องกล้าๆที่จะปฏิเสธนะคับ บอกว่า วันนี้เงินไม่พอ ขอใช้ไปก่อน
    แบบเนียนไปถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วขอให้เค้าเช็คให้เพื่อ รอบหน้าจะได้เตรียมเงินมาทำ แบบนั้นอ่ะคับ เนียน รับรอง อิอิ

12. Kharch13

60
    0
    0
    วู้วว...ขอบคุณมากค่า...

13. whitebear

1,191
    11
    0
    ไม่ได้ให้เปลี่ยนหมดซะหน่อย
    แล้วก็คงไม่ซวยถึงขนาดเสียพร้อมกันทีเดียวหมดหรอกคับ

14. Bignui

135
    0
    0
    ขอบคุณจริงๆๆๆจ๊า..สำหรับข้อมูล.....

15. momo234

momo234 New Member Member

824
    6
    0
    แวะมาดูครับ ท่านใดสนใจทำลูกหมากหรือช่วงล่าง ผมมีร้านแนะนำครับ
    เป็นร้านเพื่อนผมเองครับร้านนี้ผลิตลูกหมากส่งขายทั่วประเทศด้วยครับ
    และรับเปลี่ยนลูกหมากด้วยครับ ยี่ห้อ555ครับ ชื่อร้านโชว์จุ่งนะครับ
    อยู่ซอยแสนสบาย ถนนพระราม4 จำเบอร์ไม่ได้อ่ะครับ
    หรือไม่ก็โทรหาผมก็ได้ครับ 084-8756825 จะได้บอกทางให้ครับ (ร้านนี้ดาราก็มาทำหลายคนครับ)

16. momo234

momo234 New Member Member

824
    6
    0
    รถผมทำลูกทั้งคัน4000บาทครับ

17. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    แล้วเปลี่ยนไปกี่ลูกละคับท่าน
    จะได้ลองดูว่าแพงหรือไม่แพง
    ดาราเข้ามีแนวโน้มว่าจะแพง
    อิอิ
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคับ

18. whitebear

1,191
    11
    0
    หามือสองเชียงกงมาใช้ดีกว่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้