อยากทำ / อยากได้ Rear Diffuser จัง............

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย yy_u12, 5 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :cool::cool::cool::cool::cool:
    อิอิ
    ตามชื่อกระทู้ ........ มีหลายคน (มากกว่า 1 คน) แถวนี้
    คันนนนน.....และ อยากกกกกจะได้มาตอบสนองตัณหาอารมณ์

การออกแบบรถแต่ละคันเนี่ย ตอนนี้มันชอบ จะเน้นเรื่อง Aerodynamic กันมาก
    ซึ่งไอ้เจ้า Rear Diffuser เอาเป็นไทย ก็แผ่นรีดลม มันจะเป็นชิ้นส่วนที่ช่วยขจัดหรือลด
    Turburant (กระแสลมแปรปรวน) ที่อยู่หลังตัวรถออกไป
    ถึงตอนนี้ ถ้านึกไม่ออกว่า ไอ้เจ้า Turbulant เนี่ย รูปร่างหน้าตาเป็นไง
    มันก็มีรูปร่างเป็นเหมือนน้ำวน แต่มันไม่ใช่น้ำนะ มันเป็นอากาศอ่ะ
    ซึ่งรถเราเนี่ย จะต้องออกแรงหนี Turbulant เพื่อให้ Aerodynamic
    ดีขึ้น การมี Rear Diffuser ก็จะทำให้การไหลของกระแสลมเป็นไปได้ราบรื่น
    ลดหรือสลายสภาวะ Turbulant ด้านหลังรถออกไป

อ่ะ......... อยากทำนัก เอา Article เรื่อง Aerodynamic Development of the F1
    มาอ่านกันหน่อย เรื่อง Rear Downforce ซะหน่อย
    ...Running flat-bottomed cars as close to the ground as possible,
    increases the flow rate due to the constricted space under the car.
    Speeding the air up causes it to lose pressure, and suck the car
    even closer to the ground. However, it is not that simple. The air must
    be expanded to its original pressure through a rear diffuser
    after it leaves the flat bottom to reduce drag. The 1990 McLaren
    MP4-5B had one of the most fascinating diffusers before the rules
    limited their width and distance behind the rear axle line.

อ่ะ......... ผมว่า บางท่านอ่านแล้วก็ยัง งง งง.......... เอาเป็นภาษาคนหน่อยดีไหม
    ไอ้เรื่อง Aerodynamic ของรถเนี่ย มันเป็นเรื่องของโครตของโครตละเอียดอ่อน
    เพราะมันมีเจือกมี วงศาคณาญาติ Factor เป็นประเทศประเทศ มากมายหลายตัว
    แต่ที่อยากพล่ามวันนี้ อยากพล่ามเรื่อง Drag Force อ่ะ (เห็นใน Article มีคำว่า
    drag)

ไอ้เจ้า Drag Force มันคืออ่ะไร มันคือแรงฉุด อ่ะ........ เอ้าแล้วไอ้ Drag Force
    มันมาจากไหน มันมาได้ไง...... อิอิ เยอะแยะมายมาก เช่น รูปทรงของรถ
    ถ้าออกแบบมมุมก้ม ของรถมาให้น้อย หน้ารถเงยมากๆ มันก็จะต้านลม
    ก็ทำให้เกิด Drag Force เยอะ หรือตามภาษาคน ก็จะเรียกว่า "มันต้านลม" นั่นเอง

ที่นี้ทำไมถึงมาพล่ามเรื่องนี้แรงฉุด ก็เพราะจะพล่ามต่อว่า ทุกวันนี้ Car Designer
    พยายามที่จะเอาชนะไอ้ Drag Force บ้าบอต่างๆ นี้ (ซึ่งก็ต้องขึ้นอยู่กับ Marketing Concept , Engineering Concept และ Concept Style) เพื่อที่จะทำให้รถนั้นไปได้เร็วขึ้น
    ประหยัดน้ำมันมากขึ้น สวยงามขึ้น

ซึ่ง BB หลายรุ่นของเรา Aerodynamic ไม่ดีเท่าที่ควร....... อิอิ :cool:

ไอ้การที่จะเอาชนะ Drag Force นั้น มันก็มีด้วยกันหลายวิธี
    ซึ่งดีที่สุดของตัวรถที่ควรจะเป็นแบบของรูปหยดน้ำให้มากที่สุด
    เพราะว่า รูปทรงหยดน้ำเนี่ย เป็นรูปทรงที่มีค่าแรงต้านอากาศต่ำสุด
    รูปทรงหยดน้ำมี "ลมทิ้งหาง" ต่ำสุด (ยังไม่อยากคุยเรื่องลมทิ้งหาง นะ...
    เดี๋ยวจะยาวอีก)

โดยอัตราส่วนของ Perfection หยดน้ำ จะอยู่ที่
    พื้นที่หน้าตัด/ความยาว = 1/2.5 ส่วน
    ทุกวันนี้ ไอ้อัตราส่วนนี้มันก็ยังคงเอาไว้คำนวนในการสร้างรถยนต์อยู่
    (ทำไม BB มัน บวกลบคูณหารแล้วไม่ได้ฟระ........กร๊ากกกกกกกก)

แต่พอโยงมาเรื่องของ Diffuser เนี่ย ผมอยากพล่ามว่า
    มันต้อง "เอาชนะแรงฉุดโดยการลดแรงยก" :eek:

ฮา........... งง ต่อล่ะสิ Lift Force มาเกี่ยวไรอีกวระ :eek:
    เมื่อกี้มันยังพล่ามเรื่อง Drag Force อยู่ นี่มี Lift เลิฟ ไรอีกไม่รู้
    Lift Force เกิดจากลมที่เข้าไปใต้ท้องรถ หมุนวน, ดัน และยก.....
    ทำให้การทรงตัวของรถก็จะไม่ค่อยดี มันก็เลยทำให้ การ Control
    และ Stability ของรถไม่ดี ......... จะทำไงดีล่ะ........ จะลด หรือ จะป้องกัน
    จะกันมันหรอ บ้าป่าว กันลมเข้าใต้ท้องรถยังไงฟระ..... จะให้มันผ่านเลยได้ไหม
    ยิ่งไม่ได้ใหญ่.......เพราะโล่งที่สุด คือ ท้องรถกับถนน ห่างกันมากๆ รถสูงขึ้น
    การทรงตัวที่ความเร็วสูงก็ยิ่งแย่ลง ข้อจำกัดเยอะฉิบ............... กันไม่ได้
    โล่งไม่ได้........... ก็ต้องจัดการการไหลของอากาศให้ได้..............

อิอิ Diffuser เป็นคำตอบสุดท้าย......... จัดลมให้ผ่านใต้ท้องรถไปโดยมีระเบียบ
    โดยให้เกิด Lift Force น้อยที่สุด เอาชนะ Drag Force ด้วยการลด Lift Force

ทฤษฎีเยอะไปหมด สำคัญอย่างเดียว กรู....... เอ๊ย!!!!!!! ผมอยากทำ
    อยากมี.................. ใครช่วยสนองผมหน่อย........

อิอิ อยากพล่ามแค่นี้ก่อน........นะ :cool:

2. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    แล้วผมก็พอจะรู้ว่า
    แถวๆ นี้ มีคนที่จะตอบสนองตัณหาอารมณ์ ของผมได้...........

อิอิ
    :D

3. jaeb

jaeb New Member Member

2,625
    5
    0
    อิอิ........พี่หลงอยู่ไหน
    :D:D

4. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    ดูดู้ดูเธอ ทำ พี่หลงจัดป่ะ เอาเเบบเนียนๆนะพี่ อิอิ พี่โต้งคับเเล้วมันจาช่วยได้เยอะม่ะพี่ เรารู้สึกได้ม่ะคับ อิอิ

5. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    เสียดายตอนเผลอถอยแล้วขูดกะขอบปูนกันล้อบนห้างสรรพสินค้า
    เซงเกวเลย......อิอิอิอิ...

6. yy_u12

18,827
    95
    48
    อย่าคิดมากสิครับ พี่โกระ.......
    น้องโตร้งบอกแล้ว ว่ามันอยาก........ อ่ะ.......

อิอิ:D

7. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    จัดเลยครับหลง อิอิ ผมขอข้างหน้าด้วย จะติดใต้กันชนเลย อิอิ

8. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    อืม......น่าจะดี...

9. yy_u12

18,827
    95
    48
    ;):rolleyes::cool: อืม............
    ผมว่า ระดับทศเทพ คงไม่ต้องการ Diffuser กะหลั่ว แบบที่ผมอยากหรอกมั๊งครับ
    ระดับเทพ เนี่ย....... ติดปีกก็บินนนนนนนนนนน แล้น......

;)

10. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    อิอิอิ

11. marko555

3,491
    10
    0
    อิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆอิอิ บินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆๆบินๆๆๆๆๆๆ

12. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    ฮิ้ววววววววว....

13. ArkaRacing

ArkaRacing New Member VIP

985
    2
    0
    ทำมาปิดที่ไว้ยางอะไหล่พอดี หล่อแน่นอน

14. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    ไม่รู้ว่าดีไม่ดีครับ..............จะด้วยเหตุผลอะไรก็ตามครับ..............หลงครับนิวเอา 1 ชิ้นครับ..............อิอิ....สิ่งนี้ที่รอคอยครับ

15. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    อืม....

16. yy_u12

18,827
    95
    48
    รบกวนพรี่โกะ ติดต่อ พี่เทพๆ เลยครับ
    ถ้าอยากจะบินนนนนนนนนนนนน :D

:rolleyes::D อิอิ
    เสี่ยหลง ยังไม่รับปากใดๆ ทั้งสิ้นนะครับ........ :D

17. marko555

3,491
    10
    0
    อะๆทำให้อยากเเล้วจากไปหลอพี่โต้ง อิอิ

18. OATH

OATH New Member Privilege

1,605
    4
    0
    1 ชิ้นครับ หลง

19. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
  20. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    ผมยังไม่รับปากนะครับ แต่เริ่มศึกษาไปแล้ว จะพยายามครับ

21. yy_u12

18,827
    95
    48
    น้องโต้ง บอกแล้วว่า อยากบิน ติดต่อเทพ ครับ....... :D

เราต้องคุยกันหรือเปล่าครับพี่เสี่ยหลง........... :D

22. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38

23. OATH

OATH New Member Privilege

1,605
    4
    0
    อิอิ พรี่ เอ พา บิน

24. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    เอ พา บิน แต่ เสี่ยโอ๊ต พา ลงอ่าง......;););););););)

25. marko555

3,491
    10
    0
    นั้นเปลี่ยนเปนพาน้องๆไปร่อนดีกว่ามั้งคับพี่โต้ง เเฮะๆๆ

26. yy_u12

18,827
    95
    48
    พี่ A บินไม่ได้ครับ
    แต่ถ้าพาเหินฟ้า ข้ามคลองเนี่ย
    พี่ A ได้อยู่.......... ครับ..... :D

ร่อนเหรอ.......... มันคืออะไรอ่ะครับ..... น้องโตร้ง งง..... :D

27. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0
    ทำของuras ด้วยนะหลง อิอิอิ

28. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อิอิ
    ของระดับเทพเจ้าเลยนะนั่น...... :rolleyes:;)

29. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    ผมว่าเสี่ยทำได้อยู่แล้นๆๆๆ อิอิ

30. marko555

3,491
    10
    0
    อื้มพี่บุ๊งคับเเค่นี้มันก็ขูดเเล้วนะพี่ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้