อยากทำให้ไฟเลี้ยวติดตลอดแต่ยังกระพริบได้ตอนเลี้ยวทำไงครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย celica sr 20, 31 มกราคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. celica sr 20

celica sr 20 New Member Member

10
    0
    0
    คือผมอยากทำให้ไฟเลี้ยวหน้าติดตลอดตอนเปิดไฟแต่อยากให้พอเปิดไฟเลี้ยวแล้วกระพริบปกติจะทำได้มั้ยครับมีที่ไหนรับทำบ้างขอบคุนครับ

2. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    รู้สึกว่าต้องเปลี่ยนขั้วหลอด เป็นแบบ2ขั้วมั้งครับ แล้วใช้หลอด2ไส ต่อไฟเข้าไปที่ไฟเลี้ยว กับไฟหรี่

ไม่แน่ใจนะครับ ผมเคยถามๆเค้าไว้เหมือนกันแต่เค้าอธิบายมาไม่เคลียร์ อิอิ

3. 5678

5678 Guest

0
    0
    0
    แบบคนข้างบนบอกถูกต้องแล้วคร้าบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

4. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    มีอีกวิธีครับ เจาะโคมด้านในเลย รูประมาณหลอด Led จากนั้นเอาหลอด LED เสียบเข้าไปเลย
    อย่าลืมอุดรูที่เหลือด้วยซิลิโคนนะครับ เดี๋ยวน้ำเข้า จากนั้นจั้มไฟมาจากหลอดไฟหรี่ก็เรียบร้อย

5. ee

ee Guest

0
    0
    0
    ดูที่club1500cc

มีภาพประกอบการทำ

6. benzene

benzene New Member VIP

98
    3
    0
    http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=23190 ตามนี้คับ ดูคำอธิบายของ คุณ PO-40 ลองแล้วไม่ยากคับ ใช้ได้ๆ ก้อแค่ เตรียมสายไฟ 1 เส้นต่อ 1 ข้าง ตัด ขั้ว" - " เดิมของไฟเลี้ยวแก้มทิ้ง แล้ว ใช้สายไฟที่เตรียมไว้ ปลายหนึง พ่วงกับไฟบวก ของไฟ หรี่ หน้า อีกปลาย ไปพ่วงที่ ขั้ว " - " ของหลอด ไฟแก้ม ถ้างง ลอง อ่านกระทู้ดูคับ

7. tee racing 94 #005

tee racing 94 #005 New Member Moderator

213
    7
    0

ตามนั้นครับ ทำไว้นานเเล้วครับใช้ได้ดีมะมีปัญหา ไฟรี่ติดที่ไฟเลี้ยวด้วย พอเปิดไฟเลี้ยวมันจะกระพริบได้

8. celica sr 20

celica sr 20 New Member Member

10
    0
    0
    ขอบคุนคราบ

9. Acute

Acute New Member Member

13
    0
    0
    ขอถามอีกหน่อยครับ ต้องตัดสายไฟลบของไฟเลี้ยวทิ้งไปเลยใช่ไหมครับ พ่วงไฟไฟบวกของไฟหรี่มาใส่แทน

10. Acute

Acute New Member Member

13
    0
    0
    ผมลองต่อกับไฟเลี้ยวข้างไฟหน้าอะครับ ผมทำเสร็จลองเปิดไฟหรี่ด้วย ไฟเลี้ยวแก้ม ไฟเลี้ยวท้ายก็ดันติดด้วย เป็นเพราะอะไรครับ รถอีคาร์นะครับ ช่วยหาวิธีแก้ให้มันติดแต่ไฟเลี้ยวข้างหน้าหน่อยครับ

11. zaleing

zaleing New Member Member

35
    0
    0
    ใช้ครับผมก้อทำแบบนี้ครับ เจาะโคมเลยครับ แล้วก้อนำหลอดled ผมใช้สีขาวน่ะ มาใส่ แล้ว ไปจั๊ม ที่ไฟหรี่ แต่ตอนเปิดไฟเลี่ยว จะเปงสีส้มกระพริบมับกับแสงสีขาวของหลอกled สวยดีครับ

12. l3a!ancE..~

l3a!ancE..~ New Member Member

184
    19
    0
    เปลี่ยนไฟเลี้ยวเปงแบบสองขั้วก่อนคับ แล้วเดินสายไฟจากไฟหรี่เข้าหาขั้วไฟเลี้ยว <ตอนนี้ที่ขั้วไฟเลี้ยวจะมีสายไฟ 3 เส้น แล้วนะ>
    ที่นี้ไฟเลี้ยวก็จะติดค้างตลอดแต่เวลาเลี้ยวก็จะกระพริบ

ทีนี้ก้อเดินสายไฟจากไฟหรี่ที่เดินหาไฟเลี้ยวนั้นแหละ ต่อไปหาไฟแก้มข้าง ปรกติไฟแก้มข้างจะมี 2 เส้น
    ตัดเส้นที่สายดินทิ้งแล้วเอาสายที่พ่วงมาต่อเข้าไปแทน<หรี่ข้างจะเป็น เส้นไฟกะไฟ + กับ +>
    แล้วลองเปิดดู ถ้าทำถูก เวลาเปิดไฟหรี่ ไฟเลี้ยวกะแก้มข้างจะติดข้าง แต่เวลาเลี้ยว จะกระพริบสลับกันคับ

13. ระวังไฟดูดนะคับ

14. Maneki_NekOZ

Maneki_NekOZ New Member Member

25
    1
    0
  15. SaleShop

SaleShop New Member Member

15
    0
    0
    ผมทำตามที่บอกทั้งไฟเลี้ยว 2 ใส้ กับไฟแก้มติดค้างและกระพริบตามไฟเลี้ยวด้วย ใช้งานกระพริบตามปกติ แต่...

เวลาเปิดไฟหรี่หรือไฟหน้า เหยียบเบรคด้วยก็เป็น มันกระพริบถี่รัวมากแถมไม่สว่างด้วยครับ ไม่รู้เกี่ยวกับถอดหลอดไฟหน้าออกไปหรือเปล่าครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

16. NicKen

NicKen Member Member

37
    0
    6
    ขอบคุณสำหรับความรู้

17. MadooMadoo

MadooMadoo New Member Lady Member

25
    2
    0
    ลองทำแล้วไม่ได้นะต่อขั้วหลอดไฟเลี้ยวหน้าเป็น 2ขั้ว ด - ของเลี้ยวแก้มต่อหรี่ไปก็ไม่หายที่ไม่หายคือไฟเลี้ยวท้ายติดด้วยและขึ้นบนไมล์

18. ต้องการอย่ารู้ว่าสายไฟหรีกับเลี้ยว ของอีซูซุ TFR ว่าสีอะไรครับ??

อยากรู้ว่าสีอะไรเท่านั้นครับ

19. IsaRa107

IsaRa107 New Member Member

9
    0
    0
    ขอบคุณครับเดียวไปลองบ้าง

20. nutt966

nutt966 New Member Member

15
    0
    0
    อยากให้ติดตลอด ถอดรีเลย์ไฟเลี้ยวออกมาแล้วเอา c ที่อยู่ในรีเลย์ ออกแค่นั้นคับ

21. nutt966

nutt966 New Member Member

15
    0
    0
    ถ้าต้องการให้กระพริบไว ให้ลดค่า c ให้สูงขึ้นเล็กน้อย ถาต้องการให้กระำริบช้าืสำหรับรถที่เปลี่ยนหลอด แอลอีดี มาให้เำิ่มค่า c อีก 1 เท่าตัว. ถ้าเพิ่มมากเกินไปมันจะไม่กระำริบเลย้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้