อยากถามเพื่อนๆ คือรถผมอยู่ดีๆก็ไม่มีกำลังครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย MR.TUI, 17 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MR.TUI

MR.TUI New Member Member

51
    10
    0
    ใช้เครื่อง GA16DE VTC ฝาดำ เกียร์ AUTO ครับ เที่ยวสงกรานต์กำลังกลับ อยู่ดีๆ รอบตก ทั้งเหยียบคันเร่งสุดก็ไม่ขึ้น อยู่ที่ 3000 รอบ ขึ้นแต่ความร้อน(ซะงั้น)จึงต้องจอดจนเครื่องเย็น แล้ววิ่งกลับมาบ้านเช็คดู

1.หม้อน้ำปกติ
    2.น้ำมันเครื่องไม่หาย ไม่เป็นสีนมฝาไม่โกง
    3.เกียร์นี่ก็เพิ่งเปลี่ยนเชียงกง ไม่มีอาการมาก่อน(อันเก่าเครื่องจะเร่งแต่งไม่ยอมเข้าเกียร์ นี่เครื่องไม่เร่งจึงเข้าเกียร์ไม่ได้)
    4.พัดลมทำงานดี (เครื่องร้อน งง รอบก็ไม่สูง)
    5.จานจ่ายผมถอดมาล้าง ตั้งไฟใหม่แล้วไม่หาย
    6.กรองอากาศไม่ตัน เป่าแล้ว หรือถอดออกเหมือนเดิม
    ึ7.สายหัวเทียนไม่รั่ว หัวเทียนปกติ ไฟยังแรงดี
    8.สายพานต่างๆ ไม่ลื่น

แล้วเป็นอะไรงง :confused: มีที่สงสัยก็จะเป็นแอร์โฟร์ ถอดปลั๊กออกยังเหมือน (ปกติถ้าผมถอดออกรอบเดินเบาจะสูงขึ้น แต่นี่เหมือนไม่มีตัวตน ผมก็ไม่เคยถอดแล้ววิ่งเลยไม่แน่ใจ??)

หรือมีอะไรที่ผมต้องเช็คอีกไหม?ครับ เพื่อนที่รู้ช่วยผมทีไม่อยากโดนช่างฟันเละน่ะครับ

:cry::cry::cry:

ขอบคุณครับ

2. MR.TUI

51
    10
    0
    ลืมบอกไป รถผมติด LPG ทั้งแก๊สทั้งน้ำมันเหมือนกันครับ.

3. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ดูกล่องครับ ว่าโดนความชชื่นหรือป่าวตอนเครื่องsr ผมก็เป็นครับน้ำแอร์หยดใส่วิ่งๆๆๆตื้อๆๆไปสะงั้นดีนะที่งานไม่เข้ากล่องพังละน้ำตาไหลแน่ๆๆๆ

4. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    น้ำเข้าป่าวคับ แล้วปลั๊กหัวเทียนแห้งมั๊ยลองพิจารณาตอนก่อนเป็นแล้วหลังเป็นว่าสาเหตุใดที่อยู่ดีๆเครื่องก็เร่งไม่ขึ้น ผมว่าอาการแบบนี้ผมเคยเป็นตอนน้ำเข้าปลั๊กหัวเทียน ตั้งสองหัว น้ำขังเต็มเลย ไม่รู้ว่าเข้าไปได้ยังไง แต่ไม่เคยฉีดน้ำล้างเครื่องนะครับ เพราะของผมเป็นคาร์บูครับ ถ้าไม่หายค่อยมาบอกอีกทีนะครับ

5. MR.TUI

51
    10
    0
    เมื่อก็เจอใน web อ่านไปเห็นว่าท่อไอเสียตัน ลองแล้วผมไม่ตันครับ
    1.พรุ่งนี้จะลองดูที่ ECU ว่าชื้นรึป่าว รถผมก็น้ำแอร์หยดเหมือนกัน ถ้าไม่ชื้น จะลอง reset ECU (ถอดbat)
    2.เดี๋ยวเช็คแถวบล็อคหัวเทียนมีน้ำขังรึป่าว

เสาร์นี้คงไปซื้อน้ำยาล้างคอนแทค ได้ถอดแอร์โฟร์มาล้างล่ะครับ ถ้าไม่หาย(ยังไม่เคยถอดซะด้วยสิ)
    แล้วมันจะออกมาล้างยังไงเห็นเป็นกล่องทึบๆ ที่อยู่หลังกรองอากาศ ไม่เห็นมันมีน๊อดซักตัว งง(อีกแล้ว)ใครเคยถอดแนะนำทีครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 เมษายน 2008
  6. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ป๊อบมาอธิบายหน่อยเร้ววววววว

7. pop-ja

2,068
    235
    0
    ผมว่าแอร์โฟว์ไม่น่าเกี่ยวเพราะคุณบอกว่าเป้นทั้งน้ำมันและแก็สถ้าใช้แก็สเป็นก็ไม่เกี่ยวกับแอร์โฟว์เพราะว่าแก็สไม่ได้ผ่านสัญญานของแอร์โฟว์เลยครับแต่ถ้าเป้นน้ำมันก็มีส่วนผมว่าน่าจะลองที่ปลั๊กหัวเทียนกับกล้องEcu ด้วยนะครับไม่แน่ใจว่าที่ปลั๊กเสียบECU แน่นหรือป่าวหรรือว่ามีน้ำหยดใส่หรือป่าวเพราะที่ผมเป้นเนี้ยวิ่งๆๆๆไปตื้อๆๆๆไปสะงั้นแล้วก็ดับเหตุตอนแรกคือพ่อผมนั้งแล้วเหยียดเท้าไปเหยียบกล่องนะครับ
    แล้วไอ้กรณีที่สองนะครับน้ำหยดใส่ทำให้กล่องมีความชื้นนะครับวิ่งๆๆไปตื้อๆๆๆๆๆแล้วก็เหยียบไม่ขึ้นอาการเหมื่อนของคุณละครับ

ปล.ต้องลองดูนะครับอันนี้เกิดจากประสบการ์ณของผมนะคร้าบบบบ:D

8. pop-ja

2,068
    235
    0
    อ้อลองดูพัดลมระบายอาการด้วยนะครับ ว่ามันหมุนแรงดีป่าว ไม่ต้องเอานิ้วไปแห่ยนะครับเดี้ยวงานเข้า

9. MR.TUI

51
    10
    0
    ECU อยู่กลางคอนโซลเลยครับ ไม่มีความชื้นมากล่ำกลาย ตายล่ะทีนี้งานใหญ่
    :cry::cry::cry:

10. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    หง่ะ เปลี่ยนเครื่องมาเหรอกั๊บ แวนตัวนอก
    หายไวๆนะคร๊าบ

11. MR.TUI

51
    10
    0
    ครับผมคงต้องตัดแอร์โฟร์ออกไปตามคุณป๊อบบอกแหละครับเพราะผมใช้แก๊ส อืมลืมไปเลย

วันนี้มุดดูช่วงล่างดู งานเข้าละครับ น้ำมันเกียร์ซึมผ่านต่อข้อต่อและปะเก็น..
    มานึกๆดู เกียร์เชียงกงมันก็อาจเสียได้(ใส่มา5-6 เดือนเอง)ซวยล่ะ ลองขับดูใช้ความรู้สึก...

เข้าเกียร์ถอยหลังพุ่งปรู๊ด เหมือนไม่มีอะไร
    เข้า D นิ่งมากค่อยๆออกแบบไม่มีแรง (ก่อนหน้านี้จะกระชากตอนเข้าเกียร์นิดนึง เหมือนคลัชไม่จับถ้าไม่เหยีบคันเร่ง พอเหลียบคันเร่งถึง กึกแล้วจะพุ่งไปเลย)อันนี้เกียร์คงจะไปแล้ว

ไม่หาเชียงกงแล้ว จะหาร้านซ่อมเกียร์รู้แล้วรู้รอดไปเลยจะได้มั่นใจ

อาการอื่นๆผมจะหาต่อไปไม่ยอมแพ้ครับถ้าไม่ไหวจริงก็ให้ร้านดู ถ้าสรุปว่าเกียร์จะหาร้านซ่อม(ไม่เปลี่ยนแล้ว)

12. MR.TUI

51
    10
    0
    ท้ายนี้ ต้องขอบคุณ เพื่อนๆ ในนี้ทุกคนเลยนะครับ.

แม้ผมจะไม่ได้ Meeting สักครั้งเดียว ยังช่วยเหลือกันขนาดนี้ ซึ้งน้ำใจจริงๆ แล้วมีโอกาสเมื่อไหร่อยากทำความรู้จักไว้นะครับจะไปเจอหน้ากันแน่นอน.

ปล. อันนี้ไม่เกี่ยวแล้ว
    ตอนนี้เพื่อนๆผมทำรายการ topspeed ทางช่องดาวเทียม มีคลับมาเข้าร่วมถ่ายทำไปแล้ว 2 คลับ คือ AE และ Sunny จะถ่ายต่อไป จะเป็น Civic สถานที่วันเวลายังไม่แน่ใจ แล้วมีโอกาส จะติดต่อ NVClub ไปออกกันมั่งนะครับ

รอดู OnAir อยู่เหมือนกัน 7 พฤษภานี้ท่าจำไม่ผิดนะ
    [/B:teeth:]

13. pop-ja

2,068
    235
    0
    ดีแล้วครับที่หาเจอ

14. singcoohteam

5,303
    108
    0
    เป็นที่เกียร์เหรอ เกตแล้วล่ะ

15. YTN

YTN Member Member

226
    13
    18

ช่องอะไรครับ เวลาเท่าใหร่

16. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    ลองเช็คตามที่พี่ๆเขาบอกก่อนนะคับ...ใจเย็นๆค่อยๆทำไปคับพี่
    ที่ผมอยากรู้ก็วิธีล้างจานจ่ายคับ..ถอดยังไง+ตั้งไฟอย่างไรคับ
    ไม่ต้องรีบตอบกระทู้ผมก้อด้ายคับ..ทำรถพี่ให้หายดีก่อนนะคับ

ค่อยมาบอกคับ..หรือว่าท่านใดในคับเคยถอดล้างจานจ่าย nvมา..ช่วยบอก ข้อยแหน่เด้อ...
    (ขอบคุณล่วงหน้าคับ)

17. MR.TUI

51
    10
    0
    ทางช่องดาวเทียม MV new.net ครับ Onair วันอาทิตย์ 27 เมษา เวลา 20.00 - 20.30 น. บ้านผมก็ไม่มีดาวเทียมไม่รู้จะดูที่ไหน แต่ดูตัวตัดต่อ(กันเอง)แล้วครับใช้ได้ๆ

รายการคลับต่อไปที่จะถ่าย

มาสด้า 323 626
    civic 3 door
    เปอร์โย
    ืnv รอรถผมเสร็จก่อน (ล้อเล่น) เดี๋ยวให้เพื่อนผมติดต่อไปครับคุยกันแล้ว น่าจะได้ถ่ายมิถุนา นะ

แล้วใครได้ชมแนะนำติชมได้เลยครับ.
    :)

18. MR.TUI

51
    10
    0
    ตั้งไฟ แบบผม มองข้างๆจานจ่าย จะมีน๊อตสองตัว
    สำหรับตั้งไฟ คือหมุนหัวจานจ่ายไปตามเข็มนาฬิกา(เข้าเครื่อง)ไฟจะแก่รอบจะสูงขึ้น เมื่อเร่งจะมีเสียงตดที่ท่อไอเสีย(แก่ไป)(บางคนชอบ)

ตั้งไฟอ่อนก็หมุนย้อนรอบจะต่ำ แต่ต้องตั้ง ID (เขาเรียกว่าอะไรไม่รู้ที่ผ่านกรองอากาศมาจะเจอตัวนึงที่ท่อร่วม ID จะมีตัวปรับปริมาณอากาศ มากน้อยต้องลองขับดูอัตตราเร่ง เพราะขึ้นอยู่กับอัตตราผสมอากาศ-น้ำมัน

เวลาล้างจานจ่าย
    1. ถอดสายหัวเทียนจากจานจ่ายออก ถอดน๊อต 2 ตัวที่ตั้งไฟออกแล้วถึงจานจ่ายออกมา
    2. ถอดฝาครอบจานจ่าย(สีดำ) จะมีน๊อตยึดฝาขันออกมา จะมียางโอริง อย่าไปยุ่งกับมันเดี๋ยวมันจะยืดเวลาใส่จะลำบาก
    3. จะเห็นคอยล์ด้านใน เอาโซเน็คฉีดไล่ความชื้นก็พอ
    4. เช็คหัวนกกระจอก ที่ปลายหัวที่เป็นโลหะว่าสึกมากมั้ย สึกมากหาชุดซ่อมมาเปลี่ยน
    5. ขาหัวเทียนที่อยู่ในฝาครอบจานจ่าย ดูว่าสมบรูณ์มั้ย ขาด้วน ขาสึกบ้างรึป่าว ถ้าสึกมากๆ เปลี่ยนฝาครอบจานจ่าย
    6. ประกอบกับเหมือนเดิม

ผมซ่อมบำรุงก็ประมาณเนี้ยอ่ะครับ.
    :sad:

19. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ความรู้ดีดี ขอบคุณครับ

20. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18

ขอบคุณหลายๆคับผม.........ขอให้รถท่านหายไวๆละกานคับ....:p:p:p

21. singcoohteam

5,303
    108
    0
    เป็นแนวทางให้อีกหลายๆคนรับทราบดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้