อยากติดแก๊ส ใครมีร้านแนะนำหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย joji55, 13 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. joji55

joji55 New Member Member

705
    5
    0
    อยากติดแก๊ส LPG ใครมีร้านแนะนำหน่อยครับ เครื่องคาบูเดิมๆ 1800 CC
    ราคาเริ่มต้นประมาณเท่าไหร่ เห็นว่าช่วงนี้ของขาดด้วย ถ้าติดพรุ่งนี้หรือเร็วๆนี้ได้ยิ่งดีเลยครับ
    สู้ค่าน้ำมันไม่ไหวแล้ว

2. ตอนนี้ ถังLPGขาดตลาดคับ

3. Kaikook007

Kaikook007 Member Member

616
    4
    18
    ช่ายแล้วครับ ถังอะเวจีขาดตลาด
    แต่โทรไปถามช่างเส ที่ลำลูกกา คลอง2 ตรงข้าม สภ.อ.คูคต
    เขาว่าติดอยู่ 18,000 ได้ถัง 70-75 ลิตรน่ะครับ ยังมีของอยู่ด้วย

4. itch

itch New Member Member

400
    2
    0
    เข้าไปอ่านเวปนี้เล่นๆก่อนนะคับ คุงโจ www.gasthai.com ส่วนเรื่องติดแก๊ส ผมอยากให้ชลอไว้ก่อน นอกจากจำเป็นต้องใช้จริงๆ

เพราะว่าผมได้ข่าวมาว่า
    ทาง ปตท. น่าจะมีเชื้อเพลิงประเภทก๊าซตัวใหม่จะเข้ามาใช้เร็วๆนี้คับ แต่ตัวใหม่เฉพาะราคาถัง น่าจะเป็นเลข 6 หลักแล้วหละคับ แต่แจ๋วกว่าทั้งสองตัวที่บ้านเราใช้อยู่คับ

5. เฟี๊ยต

เฟี๊ยต New Member Member

44
    0
    0
    อยู่แถวไหนคับ พอดีผมมีร้านแถวบ้านอะคับรับติดตั้งอยู่อะคับ ไม่น่าเกิน18000อะคับ

6. pomme_T T 141_2JZ-Ge

pomme_T T 141_2JZ-Ge New Member Member

13
    0
    0
    หวัดดีครับ ผมสนใจติดแก๊สเหมือนกันครับ
    ไม่ทราบว่า เครื่อง 2J-GE ราคาติดตั้งอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
    ขอราคาทั้งแบบดูด แล้วก็ แบบ หัวฉีดอ่ะครับ ขอบคุณมากครับ
    [email protected]

7. joji55

705
    5
    0
    ไปติดมาแล้วเมื่อ 20 มิถุนายน ครับ ในราคา 18000 บาท ถัง 58 + วาว์ส vergas +หม้อต้ม mimgas วันเดียวได้เลยครับ เป็นระบบดูด เพราะใช้เครื่องเดิมอยู่ รับประกันอูปกรณ์ 1 ปี จะติดLAMBDA CONTROL เพิ่มทางร้านบอกเครื่องคาบูไม่จำเป็น ลองวิ่งมาได้ 1 อาทิตย์ ติดบ้าง ดับบ้าง ก็ต้องทำใจ
    เพราะต้องใช่รถทุกวัน ไปกลับประมาณ 50 โล เติมแก๊ส 500 บาท วิ่งได้ 230 โลเอง ใครใช้เครื่องเดิมวิ่งได้เท่าไหร่บอกกันมั่ง หรือแนะนำร้านจูนดีดีบอกกันบ้างนะครับ แล้วจะถ่ายภาพมาให้ชมกัน

8. saengchot

saengchot New Member Member

146
    2
    0
    ไปกลับประมาณ 50 โล เติมแก๊ส 500 บาท วิ่งได้ 230 โลเอง
    =======================================
    เฉลี่ย กม.ละ 2.17 บาท < ถ้าเป็นพี่แหลมของม่อนนิ คงน้อยกว่านี้แหงๆ

ลองคิดเล่นๆ ตอนนี้น้ำมันลิตรละ 41 รถเครื่อง 3t คาบูเดิมๆเฉลี่ย 9กม/ลิตร = เฉลี่ย 4.5บาท/กม

ติดแก๊สแล้วประหยัดกว่า 2.33 บาท/กม ค่าติดตั้ง 18,000 ต้องวิ่งให้ได้ 7,725 กม ถึงจะคุ้มค่าติด

ใช้รถเฉลี่ย อาทิตย์ละ 150 กม กว่าจะคุ้มก็ 1ปีกว่าๆเลยทีเดียว

อืมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม

โห คิดไปคิดมา ม่อนติดแก๊สชักไม่คุ้มแล้วแฮะ -*-
    นอกจากว่า จะมีคนชวนเที่ยววันหยุดบ่อยๆไปไกลๆถึงจะคุ้ม :D

9. J-dayTT140

J-dayTT140 New Member Moderator Member

2,017
    263
    0
    ไว้จาไปติดมั่งแล้วค๊าบบบบบบบ

10. Kaikook007

616
    4
    18
    ตอนนี้ชลอการติดไปแล้วครับ เพราะขาดแคลนทรัพยาเงิน
    และที่หาข้อมูลมาได้ เจ้าเครื่อง3T เดิม ๆ นี่ติดแล้วประหยัดลงไม่มาก
    แต่ถ้าติดแก้ขัดก็พอได้ครับ แล้วค่อยหาเครื่องหัวฉีดมาลงถึงจะประหยัดเห็นผลอะ :p

11. saengchot

146
    2
    0
    เวงกำ เจ้าของไอเดียชลอไปแร้ว :eek: เราจะไม่ตามได้เยี่ยงไร:confused:

12. J-dayTT140

J-dayTT140 New Member Moderator Member

2,017
    263
    0
    555 อัพกานไป......ค๊าบบบบบบ

13. Kaikook007

616
    4
    18
    อิอิ ตอนนี้ก็กัดฟันเติมน้ำมันไป แต่เปลี่ยนจาก 95 มาเป็น 91 แทนและ
    เพราะหาปั๊มเติมยาก...ไม่อยากเป็นรถเข็นอะ :p
    เวลาไปเที่ยวก็รวม ๆ กันไป แล้วก็....อเมริกันแชร์ 5555

14. itch

400
    2
    0
    ร้านที่จูนเก่งๆที่ผมรู้จักนะคับ ร้านของช่างน้อย อยู่ซอยรัชดาฯ 66 ใกล้ผมนี่แหละคับ เวลาผมนั่งแท็กซี่ก็จะชอบคุยกับคนขับคับเลยรู้จัก
    ถามแท็กซี่ส่วนใหญ่ก็จะรู้จักคับ คนที่รู้จักที่ผมเคยคุยจะบอกว่าแกเก่งมากๆ เพราะแกทำมานานหลายสิบปีแล้วคับ ต้องการแบบไหนบอกแก
    แกก็ปรับให้สองแก็ก ก็ได้ตามต้องการ ลองดูคับ แต่ส่วนความคิดผม ผมว่าคุณโจน่าจะหา A/F ratio ของแก๊สมาติดก่อนดีก่าคับ แล้วศึกษาอุปกรณ์และเชื้อเพลิงของเรา แล้วลองปรับจูนเอง อาจจะวิ่งกว่าด้วยคับ อืม ตอนที่พิมพ์อยู่นี่พอดีเกิดไอเดียเกี่ยวกับ Mixer ขึ้นมาพอดีเลย คาร์บูฯ เครื่อง 2t 3t จะเป็น2ลิ้นใช่มะคับ ได้ไอเดียก็คือ จะลองกลึง Mixer ใหม่ให้แบ่ง คอคอด เป็น 2 ข้างเหมือนการทำงานของคาร์บู และมีตัวปรับ 2 ตัว เท่านี้ก็น่าจะทำให้จ่ายแก๊สได้เนียนขึ้นอีกคับ แต่ปัญหาก็คือ ขนาดของคอคอด กับรูจ่ายแก๊ส ควรจะขนาดเท่าไหร่ดี
    อืม...... อยากได้อาจารย์ใหญ่อะคับ รถท่านจะสนใจเป็นอาจารย์ใหญ่บ้างหนอ อิอิ..... แชร์ไอเดียกันคับ

15. J-dayTT140

2,017
    263
    0
    ตอนนี้....ตัดสินใจไม่ถูก....จริงๆ ว่าจะติด รึ ไม่ติด ดีอ่ะคับ......งง กับสถานะการณ์ เศรษฐกิจ...เหลือเกิน.....555

16. PED#TT141

PED#TT141 Guest

0
    0
    0
    ติดมาแล้วครับอู่แถวบ้านราคา 18 บ.(ใกล้ๆบ้านดีหากเกิดปัญหาหลังการติดตั้ง) ก็ประหยัดดีเติม 300 เท่ากันแต่ วิ่งได้มากกว่า 2-3 เท่า ตัดสินใจอยู่ต้องนาน (หรือเก็บตังหว่า...) น้ำมันลิตร ละ 40 กว่าแล้ว รอไรกันอยู่ครับ (ดูแล้วยากที่มันจะลง)
    - เลือกอู่ที่ดูแล้วไว้ใจได้ มีมาตราฐาน ในเรื่องอุปกรณ์และบริการ
    - ใกล้บ้านก็ดีนะหากมีปัญหาหลังการติดตั้ง
    - มีบริการหลังการติดตั้ง
    ลองดูนะครับ

17. saengchot

146
    2
    0
    มาอัพเดตราคากันหน่อย ตอนนี้ 91 ลิตรละ 42 แล้ว (ไม่ใช่ก็ใกล้เคียงล่ะ)

แก๊ส ก็กำลังจะเป็น กก.ละ 14 บาท

งานนี้ ตัดสินใจกันไม่ถูกเลยทีเดียวคะ :p

18. J-dayTT140

2,017
    263
    0

ถูกต้องนะค๊าบบบบบบ ตัดสินใจไม่ถูกเลย.......อิอิ

19. Kaikook007

616
    4
    18
    ช่ายครับ ตอนนี้ก็อาศัยไปกันเยอะ ๆ ก่อน จะได้ช่วยกันหารค่าน้ำมันกัน :p

20. J-dayTT140

2,017
    263
    0
    5 5 5 ........ ช่วงนี้...รักกันเหนียวแน่น ไปไหน ไปด้วยกันหมด ......... 5 5 5

21. joji55

705
    5
    0
    รูปมาแล้วครับ ที่ติดมางานไม่ค่อยเรียนบร้อยเท่าไหร่ มาเก็บสายไฟใหม่ เปลียนสายน้ำมันเบนซินใหม่ ที่ร้านเปลี่ยนมาคุณภาพต่ำและใช้การต่ออีกต่างหาก ถามว่าพอใจไหมทีแรกคิดว่าดีแล้ว แต่พอมาอ่านศึกษาเพิ่มเติม ก็ได้รู้ว่า
    อุปกรณ์ต่างเป็นของราคาถูก คุณภาพอยู่ในระดับกลาง หม้อต้มเป็นของตุรกี
    มัลติวาล์วเป็นของ Vergas แต่ต้องโทษตัวเองที่ไม่ถามทางร้านให้ดีก่อนว่า ได้หม้อต้ม + มัลติวาล์ว ของอะไร เซ็งเลย ส่วนใครที่จะไปติดแก็สนะครับถามให้ดีก่อนว่า ได้หม้อต้ม+ มัลติวาล์ว ของญี่ห้ออะไร และควรจะอยู่ดูตลอดครับเพื่อความแน่ใจ
    แต่ต้องทำใจอย่างหนึ่งก่อนนะครับว่า
    ตอนนี้คนนิยมติดแก๊สกันมาก ของขาด ของราคาขึ้น การติดร้านหนึงติดกันวันละเป็น 10 คันต่อวัน งานจะเนียบคงเป็นเรื่องอยาก
    นอกจากจะเจออู่ที่ไว้ใจได้ พี่ๆ ในนี้ก็แนะนำผมไปติดที่อู่ช่างเส แต่พอดีผมต้องการรีบติดเพราะสู้ค่าน้ำมันไม่ไวจริง ๆ เดือนหนึ่ง 4000 กว่า
    เงินเดือนแทบไม่เหลือเลย หมดไปกับค่าน้ำมันอย่างเดียวก็แย่แล้ว
    เอาเป็นว่าใครที่คิดจะติดก็ดูให้ดี เอากรณีของผมเป็นตัวอย่างแล้วกันนะครับ
    ตอนนี้ติดมาวิ่งเข้าถังที่ 3 แล้ว ก็ยัง 1 ถังวิ่งได้ 230 กว่าโลเหมือนเดิม
    ใครเคยใช้เท่าไหร่ก็ช่วยกันลงไว้ เพื่อเป็นข้อมูลให้กันและกัน
    เพราะผมคิดว่าจุดประสงค์ของเวปหน้าแหลมเพื่อ รวมคนที่รักหน้าแหลมและเพือแบ่งบันข้อมูลหรือสิ่งของให้กันละกัน
    ไม่ได้สร้างขึ้นเพื่อหาผลประโยชน์เข้าคนใดคนหนึ่งเพียงเท่านั้น

ขอบคุณพี่อิฐที่แนะนำร้านจูนให้ด้วยนะครับ

22. joji55

705
    5
    0
    รูปไม่ขึ้นอีกทีสิ

23. saengchot

146
    2
    0
    รูปสุดท้ายนี่อะไรอ่ะคะ

จุกปิดท่อแก๊ส???

24. J-dayTT140

2,017
    263
    0
    ประหยัด.....ไปได้อีกคนแล้วววววว

เฮ้อ...เมื่อไรตรูจะตัดสินใจได้....ซะทีหว่า ???

25. dew911

dew911 Member Member

241
    2
    18
    เหมือนกันคับน้าเจ ยังตัดสินใจไม่ได้เหมือนกัน ว่าจะติดดีป่าว กลัวติดไปแล้ว มันลอยตัวราคาแก๊ส ถึง 30 บาท/ลิตรนี่ก็เซงเลย แต่ตอนนั้นราคาน้ำมันก็ไม่รู้เท่าไหร่แล้ว

26. joji55

705
    5
    0
    สำหรับน้าเจ กับ dew 911 มันต้องมีเหตุอ่ะครับ อย่างผมง่ายๆ เลยคือไม่มีเงินเติมน้ำมัน ผมไม่ได้คิดเลยว่าจะต้องวิ่งเท่าไหร่ถึงจะคุ้มค่าติด หรือราคาแก๊สจะขึ้นไปกี่บาท แต่คิดว่าทำอย่างไรให้เงินเดือนที่ได้ใช้ได้ชนเดือนเท่านั้นเอง ส่วนเรื่องอนาคตค่อยไปแก้ตอนแก๊สขึ้น ซึ่งผมคิว่าราคาแก็สมันก็คงไม่แพงเกินน้ำมันแน่
    เพราะกลั้นน้ำมันถึงได้แก๊ส LPG เอาเป็นว่าอันไหนถูกก็ใช้อันนั้นแหละครับ แต่ถ้าเป็นคนรักรถก็คิดมากหน่อยนะครับ

27. J-dayTT140

2,017
    263
    0
    มันไม่ถึง.....ขนาดน้านนนนนคร้าบบบบบบ พี่โจ......อิอิ

เจ....ก้อแค่...ยังลังเลว่าจะติดกับเครื่อง 2T คาร์บู หรือว่าจะ...รอเครื่อง J ราคาลงก่อน ค่อยติดดีอ่ะคับ

จะลงเครื่อง...ก้อราคาดุเหลือเกิน คิดไปคิมา...กว่าจะจบ รวมติดแก๊สด้วย.....ก้อหลายหมื่นอยู่อ่ะคับ

เลยคิดว่า....ทนๆไปก่อน ใชรถให้น้อยลงอ่ะคับ

สภาพเศรษฐกิจ...ตอนนี้....มานแย่จิงๆ ..........เฮ้อ.....แค่คิดก้อเหนื่อยแล้วววววว

28. woody

woody New Member Member

23
    0
    0
    ติด LPG แบบแดูด 16000 เมื่อปลายปี 50 ตอนที่เบนซิน 91 ลิตรละ 27 บาท เครื่องคาบูเดิม 3T วิ่งในเมือง

ตอนนี้ 91 ตก 42 บาทแล้ว

วิ่งน้ำมัน 7-8 ก.ม/ลิตร ตอนนี้ ก.ม ละเกือบ 6 บาทแล้ว
    วิ่งแก๊ส 7-7.5 ก.ม/ลิตร ลิตรละ 11.3 บาท ตก ก.ม ละ 1.5-1.8 บาท ประหยัดไปประมาณ กิโลเมตรละ 4 บาท
    ติดมา 8 เดือนแล้ววิ่งไป 8000 ก.ม ประหยัดไปราวๆ 30000 แล้ว หักค่าติดตั้ง 16000 คืนทุนแล้วครับ

ก่อนติดก็คิดอยู่นานเกือบปี สุดท้ายก็ตัดสินใจได้จากตัวอย่างของน้องๆในชมรมนี้แหละ(หน้าแหลมสีขาวคันงาม)

ตอนแรกผมก็ว่าผมใช้รถน้อย เดือนหนึ่งไม่ถึง 1000 ก.ม เมื่อไหร่จะคุ้ม ที่ไหนได้ วันเวลาผ่านไป ไวจริงๆ ผมคืนทุนหลังจากติดไปได้ 4 เดือนเท่านั้นเอง

สำหรับคนที่ยังลังเล รีบๆตัดสินใจนะ มันคุ้มตั้งแต่ กิโลเมตรแรกแล้ว

29. itch

400
    2
    0
    ตอนนี้ติดบ้านประหยัดที่ซู๊ดดด

30. saengchot

146
    2
    0
    ฮะฮะฮะ จริงที่ซู๊ดดดดด ค่า :D :D :D :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้