อยากดริฟเป็นจังเลย

การสนทนาใน 'R/C' เริ่มโดย POK-171, 14 มีนาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    พี่ฮะล้อท่อpvcคือเอาท่อpvcมาทำยางใช่ป่ะ
    แล้วล้อpeมันเป็นยังไง มีขายตามสะพานเหล็กมั๊ย
    แล้วราคาประมาณเท่าใหร่
    แล้วล้อคือชิ้นส่วนสำคัญที่ทำให้รถดริฟได้ใช่ปะครับ
    มีรถขับ4แล้วครับเล่นมานาน แต่ยังม่ายเคยลองเล่นดริฟจาเล่นก็คราวเนี้ย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 เมษายน 2007
  1. PAT-555

PAT-555 New Member VIP

331
    15
    0
    คลองถม สะพานเหล็กก็มีขายครับ

PVC ก็คือท่อ PVC สีฟ้า เอามาตัดแล้วสวมที่ล้อน่ะแหละครับ
    เป็นล้อดริฟยุคแรกๆที่เล่นกันในไทย
    PVC มีข้อเสียตรงที่ สีฟ้า ใส่แล้วไม่สวย
    เนื้อแข็งลื่น ดริฟง่าย แต่ลื่นมาก

PE เป็นล้อท่อเหมือนกับ PVC แต่เป็นท่อคนละชนิด
    ท่อ PE จะมีสีคาด อาจจะมีสีแดงคาด หรือ สีฟ้า
    ใช้ในงานท่อประปา น่ะแหละ
    PE เนื้อจะนิ่มกว่า PVC มีสีดำ ใส่สวยกว่า PVC

คนที่ใช้ One-Way หน้า และมอเตอร์ที่มีแรงแม่เหล็กมาก
    เวลาวิ่งตรงๆ แล้วยกคันเร่ง
    ถ้าเป็น PVC ส่วนมาก รถจะหมุน เพราะมอเตอร์หน่วงจนล้อหลังล๊อค
    และล้อลื่นมากจนไม่สามารถยึดถนนไว้ได้

ถ้าเป็น PE จะแก้การหมุนจากการยกคันเร่งได้ดีกว่า เพราะเนื้อยึดเกาะได้ดีกว่า
    ปัจจุบันมีคนไทยผลิต ล้อท่อดริฟออกมาจำหน่ายเอง เนื้อจะเกาะกว่า PE ปกติ

หากอยากรู้ราคาต่างๆ หาได้จาก ห้องซื้อขายใน www.9turbo.com

2. PAT-555

PAT-555 New Member VIP

331
    15
    0
    สำหรับคนที่อยากลองที่บ้าน
    เอาล้อยางเก่าๆ มาพันด้วยเทปพันสายไฟ
    ก็จะสามารถรู้ถึงลักษณะของ R/C Drift ได้เหมือนกัน
    วิธีนี้ใช้ทดสอบลักษณะการเล่นเฉยๆ เพราะถ้าเทปมันเริ่มสึกหรือขาด
    อาการก็จะประหลาดๆ
    เดี๋ยวนี้มีล้อดริฟที่ญี่ปุ่นผลิตออกมาขาย สำหรับ Drift เยอะมากๆ
    หลายยี่ห้อ และหลายรุ่น ทั้ง Tamiya HPI Yokomo
    เท่าที่ลองมา HPI ให้อาการได้ดีที่สุด และหาซื้อง่าย
    ก่อนไปซื้อควรศึกษาให้ดีว่า ล้อชนิดใดเหมาะกับการล่นของคุณมากที่สุด

3. เจ-kuruma

เจ-kuruma New Member Member

33
    1
    0
    ขอถามหน่อยครับพอดีซื้อ Lightning มาใส่ล้อ Drift แล้วอยากให้แนะนำหน่อยครับว่าถ้าให้มันเล่นง่ายขึ้นต้องแต่งอะไรบ้างครับถ้าได้ราคาด้วยยิ่งดีครับ:cry:

4. Globblinknight

Globblinknight New Member Member

228
    3
    0
    Lightning มีของทุกอย่างครบแล้วนี่ รีโมทดิจิตอลด้วย ตอนแรกผมว่าจะเล่นตัวนี้แหละแต่ คึดไป่คึดมาเอาแค่ TC03 ดีกว่าเดี๋ยวเบื่อ แหละ (เบื่อง่ายง่ะ)

5. เจ-kuruma

เจ-kuruma New Member Member

33
    1
    0
    บอดี้ HPI+ YOKOMO ซื้อที่ไหนครับราคาเท่าไหร่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้