หน้าปัด ตัวนอก มีแค่ 180 เหยียบทะลุกันบ้างไหมครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป., 23 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    อยากสอบถามว่ามันจะมีผลเสียอะไรไม้ครับ

ในกรณีที่หน้าปัดไม่ได้เป็นวงกลมที่เข็มมันจะตีได้รอบวงเหมือนของ civic EG พอเลย 180 ไปนิดหน่อยมันก็สุดขอบล่างแล้ว

ถ้าซัดต่อไปเรื่อยๆ จะเกิดอะไรขึ้นครับ ตัวเรือนวัดจะพังไหม ขดสปริงข้างในเสียรึเปล่า หรือว่าเข็มหักเลยครับ :D

ใครมีประสบการณ์ช่วยแชร์ให้ฟังหน่อยครับ ขอบคุณเพื่อนๆ มากครับ :)

1. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    ไมล์สาย ระวังอย่าให้เกินบ่อยๆก็ดีครับ เดี๋ยวเข็มขาดเข็มตาย
    ไมล์ไฟฟ้า ผมก็ใช้เกินมาก็หลายที ยังไม่มีไรนะ 6ปีแล้วก็ปกติ

2. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    ของผมไมล์เดิมสตราด้า180เหมือนกัน
    ขาดไปทีนึงแล้ว ดีเซลนะ
    :D

3. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 พฤศจิกายน 2009
  4. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    ไม่เห็นเป็นอะไรเลยครับ ผมเลย 180 ประจำเลย

5. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    นานๆไปมันก็จะขาดคับ

6. ขอบคุณทุกท่าน ของผมเป็นไมล์ไฟฟ้า ครับ เกินบ่อยๆ จะเป็นไรไหมครับ

ส่วนของคุณ markruk เป็น EG หนิครับ มาตรวัดมันเป็นวงกลมอยู่แล้ว จะเกินเท่าไหร่ก็ได้ อย่างเก่งก็ตีกลับมาที่เลข 0 ใหม่ ซึ่งมันทำไม่ได้อยู่แล้ว เพราะความเร็วคงใกล้ๆ 300

7. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ผมเคยเกินครั้งสองครั้ง สมัยไมล์ยังมีถึงแค่ 180 แต่ของผมเป็นไมล์สายนะครับพี่ยอด แต่ตอนนี้ ผมได้แก้ปัญหานี้ ด้วยการเปลี่ยนเป็นไมล์ 260 เรียบร้อยแระ 555555

8. PipEz NeKo

PipEz NeKo New Member Member

192
    1
    0
    ของผมเกินแล้วตัดอ่า เซ็งๆๆ

ของพี่ยอดไม่ตัดเหรอ ใส่ตัวปลดล็อคความเร็วป่าวครับ

9. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ถ้าไมล์เป็นไฟฟ้า เกินบ่อยๆ ก้อมีสิทธฺ์ขาดได้เหมือนกันครับ

เพียงแต่ว่าเวลาขาด ก้อคือขดลวดหน้าปัดมันขาด ต้องซื้อ

หน้าปัดใหม่อย่างเดียว แต่ถ้าไมล์สายเกินบ่อยๆ ก้อแค่สายไมล์

ขาด แค่นั้นเองครับ :D:D:D:D

10. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ไม่เคยเกิน180 เกินทีตัดหัวทิ่มเลยครับ

11. Godbringer

Godbringer New Member Member

33
    0
    0
    เกินได้แต่อย่าบ่อยเพราะว่าเข็มข้างในมันจะขาดแล้วมันก็จะเจ๊งครับ

12. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ไม่มีปัญหาหรอกครับ อย่างวัดรอบมีสูงสุดแค่9500รอบ ยังใช้กันเกินเลยครับ :D

13. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    เกินได้ครับยอด ไม่เป็นอะไร
    รถเพื่อนบอมเกินประจำปัจจุบันก็ยังอยู่ดี
    แต่ก็น่าคิดเหมือนกันนะครับถ้าขาดมาก็ต้องเสียเงินอีก
    แนะนำครับยอดอย่าเกิน 180 ครับอันตราย อิอิ

---------- Post added at 22:24:48 ---------- Previous post was at 22:24:29 ----------

เกินได้ครับยอด ไม่เป็นอะไร
    รถเพื่อนบอมเกินประจำปัจจุบันก็ยังอยู่ดี
    แต่ก็น่าคิดเหมือนกันนะครับถ้าขาดมาก็ต้องเสียเงินอีก
    แนะนำครับยอดอย่าเกิน 180 ครับอันตราย อิอิ

14. TooNZ

TooNZ Member Member

442
    8
    18
    ร้อยหน่อยๆก้ะยกแล้ว อิอิ

15. Speytro_Karn

Speytro_Karn Member Member

245
    8
    18
    ดูแว้บๆครับ ไม่กล้าละจากถนน เลยไม่รู้มันกวาดเลยไปรึเปล่า

16. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0
    ขับ 90 ช่วยชาติ ประหยัดน้ำมัน

17. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    นานๆทีคับ ส่วนใหญ่ของผม มันจะตัดคับ เกินไปนิดหน่อยคับ กล่องตบ เอ้ยตัดคับ

18. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    เกินบ่อยมากครับ

ไมล์ไฟฟ้า ก็ไม่เหนเปนไร

เจหน้ามืด

---------- Post added at 22:30:20 ---------- Previous post was at 22:30:02 ----------

เกินบ่อยมากครับ

ไมล์ไฟฟ้า ก็ไม่เหนเปนไร

เจหน้ามืด

19. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    เป็นไมล์สายอาจจะขาดง่ายกว่า ไมล์ไฟฟ้า (ที่จะส่งสัญาณความเร็วไปเข้ากล่อง ECU)
    เพราะเกิดจากตัวสายไมล์เอง และไมล์ไฟฟ้าไม่ต้องใช้สายไมล์ แต่ใช้สายไฟฟ้า สายสัญญาณแทน

แต่ก็ไม่เป็นไร เสียก็เปลี่ยน ขาดก็เปลี่ยน
    (ถ้าเกียร์ออโต้ เสียควรรีบเปลี่ยนครับ มีผลต่อการเปลี่ยนเกียร์ด้วยนอกเหนือจากรับสัญญาณความเร็วเข้ากล่อง ECU)

ปล.วิ่งเกิน 180 ได้อยู่แล้ว ถ้าไม่มีการล็อคตัดความเร็ว และไม่มีการสั่งตัดมาจากกล่อง ECU

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 พฤศจิกายน 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้