สิ่งแปลกปลอมในหม้อน้ำ มันคืออะไรครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย cyu, 25 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cyu

cyu New Member Member

120
    2
    0
    ใคร รู้ช่วยทีครับ

2. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    เหมือนโคลนในหม้อน้พอ่ะครับ ต้องหมั่นล้างหม้อน้ำบ่อยๆๆ หรือไม่ก็เปลี่ยนหม้อน้ำครับ น่าจะช่วยได้ ไม่งั้นเดี๋ยวตันมา ความร้อนขึ้นนะครับ

3. cyu

120
    2
    0
    เปลี่ยนหม้อน้ำแล้วอ่ะครับ มันมาจากไหนครับ เพราะ เปลี่ยนหม้อน้ำแล้วก็ถ่ายน้ำไป 1 รอบครับ เอาน้ำกลั่นเติมกับน้ำยาหม้อน้ำอ่ะครับ เป็นไปได้มั้ยครับว่า มาจากประเก็น อ่ะครับ

4. Nithivat

Nithivat New Member Member

345
    2
    0
  5. cyu

120
    2
    0
    ขอบคุณครับ

6. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    โคลนเต็มๆคับต้องดูแลหม้อน้ำบ่อยๆครับ

7. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    คราบตะกอนจากคูลแล้นด์และน้ำที่อยู่ในระบบระบายความร้อนคับ
    ดูจากสีคูลแล้นด์ น่าจะเป็นแบบ ขวดเล็กๆสีออกเขียวสะท้อนแสง ใช้เติมผสมกับน้ำเปล่า

ใช้ น้ำยาหม้อน้ำ ของ HONDA ปัญหานี้จะไม่เกิด แน่นอนคับ
    ซื้อที่ไหน ? 0 HONDA ทั่วโลก หรือ ร้านอะไหล่ใหญ่ๆ
    ใช้ยังไง ? เติมแทนน้ำเปล่าเลย 1คัน ใช้ 1 แกลลอน(4ล.) ไม่พอก็น้ำโพลาลิสอัดให้พอ

ก่อนถ่ายก็ล้างระบบ เดรน ของเก่าออกให้หมดก่อนนะคับ
    แบบในรูป แนะนำให้ผ่าหม้อน้ำ ล้างเลย ทิ้งใว้ หม้อน้ำตัน เดี๋ยวตัวร้อนคับ

8. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ความรู้ดีๆ ขอบคุณครับ

9. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ของผมใช้น้ำยาของศูนย์ honda ที่มาทั้งแกลอนไม่ต้องผสมน้ำ

ใช้ได้ดีไม่มีป้ญหาคราบแบบในรูปเลยครับ

---------- Post added at 21:58:45 ---------- Previous post was at 21:58:27 ----------

ของผมใช้น้ำยาของศูนย์ honda ที่มาทั้งแกลอนไม่ต้องผสมน้ำ

ใช้ได้ดีไม่มีป้ญหาคราบแบบในรูปเลยครับ

10. cyu

120
    2
    0
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองดูครับ หม้อน้ำใหม่ครับ ยังไม่ถึงเดือนเลยครับ

11. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ข้อมูลดีๆ

12. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ข้อมูลดีๆครับขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 พฤศจิกายน 2009
  13. แล้วเจ้าคราบนี้มันเกิดจากอะไรครับ
    มันมายังไงครับ

14. nu_tspc

nu_tspc New Member Member

75
    7
    0
    วิธีเดรนน้ำของเก่าออกให้หมด นี่ต้องทำยังไงครับ

ขอบคุณค้าบ

15. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    เอ่อ ตะกรัน มันไม่หลุดออกจากหม้อน้ำ ง่ายๆ อย่างนี้หรอกครับ

ผมว่า ไอ้ก้อน ขาวๆนั่นนะ

เอามือหยิบออก มันจะเหลวๆ เหนียวๆ

มาจาก น้ำมันเครื่อง เล็ดเข้า ช่องน้ำหล่อเย็นครับ

รถคันในรูปที่ถ่ายรูปมา

ฝาโก่ง แล้วครับ

รีบแก้ไข

heat อีกรอบ จะลำบากนะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 พฤศจิกายน 2009
  16. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    จากที่ดูตามรูปประกอบ จะเห็นว่ามันเกาะอยู่เหนือปากของซีลยางด้วยแสดงว่าสิ่งนี้ เข้ามาทางท่อจากหม้อพัก ตามแรงดูกลับเมื่อเครื่องเย็น และไหลผ่านอัดตัวแน่น เหมื่อนผ่านหูรูดออกมา แต่มันคือวาล์วกันกลับเล็กๆ ซึ่งให้น้ำไหลย้อนกลับตามแรงดูด อยู่ที่กึ่งกลางของฝาหม้อน้ำ ลักษณะ มันจึงออกมาเป็นท่อนๆคล้ายขี้ (ขอโทษนะคับใช้คำไม่สุภาพ)

สรุป

ผมว่า สิ่งนี้มาจากหม้อพักน้ำคับ คือคุณไม่ได้ถอดหม้อพักล้างเลยหลายปีขี้ตะกอนจึงสะสมตัวอยู่ในหม้อพักด้านล่าง เนื่องจากสายยางจุ่มลงไปถึงก้นหม้อพักน้ำ ตะกอนเหล่าจึงถูกดูดเข้ามาเมื่อเครื่องเย็น ประกอบกับคุณเพิ่งไปเปลี่ยนหม้อน้ำมา อาจเป็นไปได้คราบไขมันพวกนี้ ยังค้างอยู่ในหม้อน้ำ แล้วไปผสมกับบางอย่างในหม้อพัก จึงเกิดเป็นไข ลอยอยู่เหนือน้ำ

17. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
    เคยเห็นอย่างนี้เหมือนกัน

ไม่ปะเก็น ก็ฝาโก่ง ลักษณะโคลนนม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้