รับโมเครื่อง 4JA/4JB/4JH/ รับประกันผลงาน

การสนทนาใน 'Sport Truck.' เริ่มโดย p_sutipoj, 5 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Goodspeed4198

Goodspeed4198 New Member Member

2
    0
    0
    โค๊ช เจี๊ยบครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ Mazda Thunder B2500 อยากแรง+ทนทาน วิ่งประมาณ 700 โล/วัน (ขาละ 350) เส้นทาง กำแพงแสน-วงแหวนกาญจนา-บางนา-ตราด-เลี่ยงชลบุรี-สัตหีบ ปกติ เหยียบสุด 4000 รอบ ประมาณ 120-130 (รู้สึกมันช้าๆยังไงก็ไม่รู้คับ) แบบว่าเซ็ทโบ วิ่งได้ซัก 160-170 ระยะขนาดนี้ ทำอะไรบ้างครับ งบประมาณเท่าไร่ครับ เดิมสนิททุกๆอย่างครับ ทั้งเครื่อง และช่วงล่าง แต่มีโครงการจะเปลี่ยนล้อ 18" หลังทำเครื่องอ่ะครับ ขอความกรุณาด้วยครับ

2. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    เครื่อง เอาไปเซทเทอร์โบ.... TD05Hโดยประมาณ อินเตอร์คอมมอลเรลก็ดีนะ
    เกียร์อีสุ ITEQ2500
    เฟืองท้าย เปลี่ยนเป็นมู ใส่เฟือง12
    ที่รอบ 3500 วิ่งอยู่ประมาณ 165กม/ชม. ถ้าลากรอบไป 4200 ก็ยินต้อนรับ 200OVER กม/ชม.
    วิ่งต่างจังหวัด อัตราการสิ้นเปลืองคงจะประหยัดกว่าเดิมเยอะ
    ปรกติ วิ่งยาวกดแค่ 3000 รอบ(140) ก็เพียงพอแล้วครับ
    ก็แต่นี้ครับ(ปล.เกียร์ เอาฝาเกียร์เดิมมาใส่เกียร์ไอเทคก็ได้ ขึ้นต่ำแหน่งเดิมครับ

อัตตราเร่งดีแค่ไหน ขึ้นอยู่กับ ความสดของเครื่องและปั้มครับ.........ซึ่งเรื่องปั้มก็ต้องคุยกันอีกยาว แต่ถ้าได้อ่านกระทู้เก่าๆแล้วจะพอรู้ครับ

3. NEW TFR

NEW TFR New Member Member

66
    0
    0
    พี่เจี๊ยบครับขอคำแนะนำหน่อยchevy 4jk 2500ใส่ฝาสูง12MMได้เปล่าครับอิอิ

4. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    !!!....... ผมใส่ได้หรอกครับช่างแถววัดศรีเค้าเก่งลองไปให้เค้าใส่ดูดิคับ พี่พงษ์ไงถามเค้าดิ.....

5. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0
    เอางั้นเลยเหรอ new tfr

6. Chawanun

Chawanun New Member Member

86
    0
    0

ผมอยากขอคำแนะนำว่าเกียร์ที่เหมาะสมสำหรับผม
    ถ้าต้องการขับใช้งานทางไกล (ขึ้นเขา หรือ บรรทุกนิดหน่อย) + เอาไปวิ่งแดร็กบ้างบางเวลา ควรจะเป็นแบบไหนดีครับ
    ใจผมตอนนี้อยากได้ I-TEQ ครับ (มันจับใส่แทนเกียร์เดิมได้เลยหรือเปล่าครับ?)
    แต่กลัวว่าประสิทธิภาพสำหรับ วิ่ง drag จะดีไม่สู้ตัวอื่น

--ทางเลือกของผม--
    เกียร์ i-teq 2500
    เจโบ
    หรือว่าเกียร์เรียงดีครับ (ตัวนี้ร้านปั้มเค้าีเชียร์ให้เล่น)
    รบกวนพี่ๆอีกทีด้วยครับ

7. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ผมแนะนำเกียร์ 1G GTE ถูกกว่าอัตรทดไม่หนีจาก เกียร์เจ แต่ถ้าบูทส์ระดับ 30-35 ไม่แนะนำให้ใส่ครับ
    ไม่งั้นก็ใส่เกียร์เจก็ได้ครับ.........

แต่ถ้าเอาง่ายและโอเคๆ ไม่ขี้เหร่ ก็เกียร์ Iteq 3000 ตัวนี้เฟืองเกียร์ 5 จะชิดรับกับเกียร์ 4 ขึ้นเขาลงเขาจะสบายมาก และไม่ต้องดัดแปลงมากร้อยน็อตได้เลย เปลี่ยนฟลายวิลและหวี 10 นิ้วไปพร้อมกันเลยจบง่ายดี.......เวลาขับควอเตอร์ไมล์ก็ไม่มีไรมาก ออกเกียร์ 2 ครับ นอกนั้นก็อยู่ที่ยาง เครื่อง และก็คนขับแล้ว

8. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    ถ้าเปลี่ยนเป็น Timing belt ละก้อ ยาวเลยต้องเปลี่ยนเยอะเลย

9. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    .5555

10. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    แต่ก็อยากทำครับ ช่วยหาของหน่อยครับ

11. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ได้ครับจัดไป เฟืองละเอียดมีคนคอยซื้ออยู่นะครับ 4500 ขายไหมครับ 0863558663 พี่เค้าอยากเซทเทอร์โบน่ะ มักรเดิมๆ

12. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    ถ้าใส่แคมองศาสูง จะดีไหมสงสัยเดินเบาไม่เรียบแน่เลย

13. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ต้องลองดูครับ...

14. MY_NOOK

MY_NOOK New Member Member

76
    1
    0
    รบกวนโค้ชเจี๊ยบครับ
    รถผมไมตี้เครื่อง 2L เดิมๆ ใช้งานทุกวัน แต่อยากใส่เทอร์โบเพิ่ม อยากได้อัตราเร่งที่ดีขึ้น แล้วทนทานด้วยครับ(ขับทางไกลความเร็วประมาณ120-140แล้วแต่สภาพการจราจร)
    รบกวนโค้ชเจี๊ยบแนะนำด้วยครับว่าต้องทำอะไรบ้าง งบประมาณจบเลยอยู่ที่เท่าไหร่
    ขอบคุณครับ

15. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ชุดเทอร์โบเดิม.........ก็ได้ครับประหยัดน้ำมันดีครับขึ้นอยู่กับว่าจะบูทส์เท่าไหร่จะเลิกไซร์เทอร์โบได้ถูกครับ

ถ้าโบเดิมก็ได้ต้น123มาไวๆขับง่าย

ถ้าโบใหญ่ เช่น7M TD05 ก็จะรอรอบหน่อย 2500 ขึ้นถึงจะดึงตื้ดๆๆๆคับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับ กะเป๋าตางงงงงงงงงงน่ะครับ ง่ายสุดถูกสุดโบเดิมยกชุดไปเลย

16. I am pOpz

I am pOpz New Member VIP

266
    3
    0
    พี่เจี๊ยบถามหน่อยครับ ช่วงนี้ผมใช้รถกระบะทุกวัน จึงเกิดความเสี่ยนอยากแต่งขึ้นมาอีกและ พอดีผมอยากใส่ 3.5 กับเค้าบ้างหน่ะครับจึงมีคำถามว่า
    รถผมถ้าใส่ 3.5 มันจะไหวไหมครับ (ตอนนี้เกียร์ RD ครับ) ?
    ตอนนี้เพลาท้ายผมเป็น มิตซู 3.9 เต็ด เหมื่อนเดิม จะไปเปลี่ยนเป็น 3.5 เต็ด+ดิส ผมต้องเพิ่มตังค์อีกเท่าไรครับ
    พี่ว่างวันไหน พาผมไปเปลี่ยนด้วยกันเลย จะแหล่มที่สุดเลยครับ อิอิ
    ขอบคุณครับ/ปิ๊บ

17. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ก็เอาตรงรุ่นไปเลย เพลามูวิซาด ดิส+เฟือง3.5 ดีแม็ก+เต็ดทรูปเปอร์ (9000+7000+4000)
    ประมาณนี้น่ะ

18. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    อยากขาย 3.5 ลอง 3.3 ครับ

19. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    .555555 จะยาววววววววววไปไหนกันครับ...

20. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    จะหาได้เหรอครับ 3.3 ส่วนใหญ่จะมีแต่ 3.1 ดิพี่

21. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    มีเข้ามาปีละ 2-3ลูกเอง

22. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    โอ้ว ขนาดนั้นเลย สงสัย อดใส่แน่เลย

23. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    พี่เคไปเจอมา 1 ลูก เดี๋ยวขออุ้มไว้ค้ากำไรก่อนดีกว่า

24. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    ใช่ๆ เมื่อวานแกไปเจอมา โทรมาถามผมเหมือนกัล แต่ยังปล่อยของเก่าไม่ได้เลย นั่นคือปัญหา........คริๆๆ

25. f430

f430 New Member Member

48
    0
    0
    Coach Jeab คับ ระหว่างนู๋แดง กับ Blue Angel ถ้าจับมาวิ่งแดร็ก และเซอร์กิต คันไหนวิ่งดีกว่ากันคับ นู๋แดง TFR ม้าเกือบ 300 อะคับเจอ Chevy Common Rail จะเป็นยังไง
    ฟิลลิ่งตัวไหนโหดกว่ากันครับ ระหว่างตัวแรง 2 ตัวนี้อะคับ คือผมใช้ TFR เดิมอยู่คับ และคิดว่าจะเอาหนูแดง เป็นต้นแบบในการแต่งอะคับ แบบว่าโหดได้ใจคับผม

26. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    แค่ไปวัดแรงม้ามา นางฟ้าผมมันก็แรงกว่าเห็นๆ ทั้งแรงม้าแรงบิด.... ไหนจะเรื่องช่วงล่าง ก็ดีกว่า คอนเฟิมและฟันธง นางฟ้าประสิทธิภาพดีกว่า แต่นู๋แดง ขับมันกว่าเยอะ

27. Moak

Moak New Member Privilege

873
    1
    0
    อยากอัพ 4JH1 ครับเอแบบขับสนุกๆ+แรงบ้าง+ประหยัดหน่อย ต้องทำไรเพิ่มบ้างครับ ตอนนี้เซ็ทโบ garrett m27 มาแล้ว (ปั๊มไฟฟ้ารอรอบมากๆ)

28. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    แปลงปั้มใส่ลูกปั้ม12 ฝาสูง แค่นี้จะบูทส์ศัก40 ก็สบายแล้วครับ... สเต็บแรกแปลงปั้มก่อนเลยครับ

29. kangaroo_41

kangaroo_41 New Member Member

9
    0
    0
    4 jb 1 เครื่องเดิม ต้องเตรียมงบเท่าไหร่ดี

รถใช้งานทั่วไป ไม่ได้บรรทุก ไม่ได้แข่ง เอาไวขับมันๆ นะครับ

แล้ว มันต้องทำอะไรบ้าง ผมอยู่ต่างจังหวัดนะครับ เหนือสุด

30. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ชุดที่ดีที่สุด ก็เป็นปั้มต้อย12มม. + TF06 + ครัชโค้ชเจี๊ยบ +เกียร์iTEQ2.5 ปรับบูทส์ 25 psi แค่นี้วิ่งหมดไมล์ รอบไหลไป 5000สบาย ขึ้นเขาดีมาก แตะๆก็ปีดดดดเลย

ถ้ามากว่านี้มันเริ่มบานปลาย เริ่มทำเป็นตัวแข่งแล้ว ปล. ถ้าเทอร์โบไม่ได้ ขอเป็น TD05 VF8 TD04 VF10 ไล่ลงมาแล้วแต่กระเป๋าเงินครับ......

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้