รบกวนสอบผู้รู้ รถprimera โดนหนูกัดสายไฟจะเป็นอะไรรึเปล่าค่ะ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป, 11 กุมภาพันธ์ 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    พอดีรถพ่อของดิฉันเป็น nissan primera ติดแก๊ส เหตุการณ์เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา จะสตาร์ทรถให้เครื่องยนต์มันทำงานหน่อย เพราะต้องจอดรถเป็นอาทิตย์ๆ (พ่อไปต่างจังหวัด) แต่วันพุธที่ผ่านมาก็สตาร์ท (พยายามจะสตาร์ทรถ2ครั้ง/สัปดาห์) พอสตาร์ทรถเสร็จ ห้องเครื่องข้างหน้าสั่นผิดปกติ ทุกทีมันไม่สั่นเลย แล้วลองขับเดินหน้าดู เครื่องสั่นใหญ่เลย ดิฉันก็รีบดับเครื่องว่าเครื่องเป็นอะไร เลยเปิดฝากระโปรงหน้าดู ปรากฏว่าสายไฟขาด(ตรงกลางเลย) เศษกระดาษ ขี้หนู แบบนี้ถ้าดิฉันจะสตาร์ทรถได้ไหมคะ จะมีปัญหาหรือเปล่า เพราะรถก็ติดแก๊สด้วย และใครจะพอทราบมั้ยคะว่าสายไฟที่ขาดคืออะไร และที่รถสั่นเกิดจากสาเหตุใด ควรไปซ่อมร้านประเภทไหน เพราะอ่านกระทู้คนที่เคยโดนหนูกัดสายไฟรถ เค้าบอกว่าโดนกัดสายหัวฉีดแล้วเสีย2-3หมื่น กลัวจะเป็นเช่นนั้น ตอนนี้ดิฉันป้องกันโดยพริกไทยป่นรอบล้อรถ ไม่รู้จะป้องกันได้รึเปล่า ขอบคุณมากค่ะ

1. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    ดูจากรูป เป็นสายหัวฉีดแก็สคับ (จากตำแหน่ง) ไปร้านไดนาโม หรือร้านติดแก็ส ก็ได้คับ แค่เชื่อมติดไปใหม่ ก็เดินครบทุกสูบแล้วคับ ตอนนี้น่าจะเดินไม่ครบ ติดเครื่องได้คับ แต่ไม่ควรคับ ราคาค่าซ่อมไม่น่าเกิน100บ.

ตรวจสอบใหม่จุดที่มองเห็นจะดีมากคับ
    ที่เห็นว่าต้องเปลี่ยนคือ สายหัวเทียน มันช็อตมือเราได้ และทำให้สูบเดินไม่ครบ
    ส่วนสายที่ขาด ตัด ตัวรัดสายออก ก็จะเห็นเส้นที่ขาด ถ้าขาดเส้นเดียวก็ต่อ โดยการปลอกสาย แล้วมัดติด ไปชั่วคราวก่อนได้คับ

ขายไหมครับ ถ้าขายขอภาพเต็มคันด้วย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้