รบกวนพี่ๆ ช่วยหาสาเหตุรถผมให้ทีครับ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย mining66, 20 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mining66

mining66 New Member Member

31
    0
    0
    ผมใช้ nx เพิ่งซื้อมือ 2 มา ได้ 2 เดือนแล้วครับ แรกๆเบรครถก็ดี ตึงเท้าดี แตะเบรคนิดหน่อยรถก็ชะลอ มีวันนึงผมขับลงทางต่างระดับท้องรถเสียดสีกับถนน หลังจากนั้นมา เบรครถจากเคยตึงเท้า ก็หลวมไม่ต้านเท้าเลย ต้องเหยีบเบรคลงลึกๆ ถึงมีการเบรคบ้าง ยิ่งถ้ามาเร็วๆ แล้วเหยียบเบรคแช่ไว้ เบรคมันจะค่อยๆ จมลงเรื่อยๆ และหายไปเลย ต้องใช้วิธีเหยียบซ้ำๆ ถึงจะพอมีเบรคบ้าง(ตอนดับเครื่องรถจอดเบรคก็ตึงเท้า แต่พอติดเครื่องและออกวิ่งไปเรื่อยๆ ก็เริ่มออกอาการเบรคหลวมดังกล่าว)ผมเลยไปให้อู่ดู อู่แรกเปลี่ยนผ้าเบรคหลังให้ ก็ไม่หาย อู่ที่ 2 เปลี่ยนปั๊มเบรคตัวบนและลูกยางให้ก็ไม่หาย รบกวนๆ พี่ๆ ช่วยหาสาเหตุที่แท้จริงให้ผมด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

2. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    อืม...ที่จริงตามที่เล่ามาอาจเกิดจากท่อน้ำมันเบรคที่ส่งไปล้อหลังรั่วซึมจากการถูที่เกิดขึ้นครับ ควรตรวจสอบโดยการยกรถขึ้นแล้วสำรวจจากใต้ท้องรถครับ ที่จริงอู่ไม่น่ารีบสรุปเปลี่ยนผ้าเบรคเลยนะ โดยเฉพาะอาการที่ว่าเบรคค่อยๆจมลงๆนี่ ควรตรวจสอบตามขั้นตอนดังนี้ครับ เมื่อเบรคไม่ค่อยดี
    1.ตรวจหาจุดรั่วซึม Appearance check เมื่อพบก็ซ่อมแซมตามสมควร ถ้าไม่พบ ไปข้อ 2
    2.ตรวจดูอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้อง อย่าผ้าเบรคก็มองได้ด้วยตาเปล่า หากไม่มีการรรั่วซึมเลย อาจเป็นไปได้ว่าแม่ปั๊มเบรคอาจสึกหรอได้ ถอดออกมาเช็คดูหากกระบอกไม่มีริ้วรอยก็ซื้อแค่ชุดซ่อมมาเปลี่ยนเฉพาะลูกสูบครับ แต่หากว่าเป็นรอย แนะนำว่าซื้อเปลี่ยนมันทั้งหม้อลมไปเลย ไม่เกิน 1500 บาทครับ แต่หากพบอาการเบรคแข็งทื่อเลย แสดงว่าแผ่นไดอะแฟรมในหม้อลมมันรั่วแล้วก็เปลี่ยนมันทั้งหม้อลมนั่นแหละ
    พล่ามมาซะยาว เอาเป็นว่าผมคาดว่าน่าจะเกิดจากการรั่วซึมของท่อทางน้ำมันเบรคครับ

3. mining66

mining66 New Member Member

31
    0
    0
    ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

4. momo234

momo234 New Member Member

824
    6
    0
    ถ้าเปลี่ยนหม้อลมเบรคบอกผมได้คับผมซื้อได้ไม่เกิน800บาท

5. BIG LC4

BIG LC4 New Member Member

117
    0
    0
    วางเครื่องเสร็จยังครับคุณตี๋

6. momo234

momo234 New Member Member

824
    6
    0
    ยังไม่สมบูรณ์คับจะเรียบร้อยไม่เกินวันพุธนี้คับ

7. birdkung_nx

birdkung_nx New Member Member

273
    4
    0
    แรงกันใหญ่เลย อิจฉา

8. NeXer

NeXer New Member Member

235
    1
    0
    อิจฉาด้วยคนคับ อิอิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้