รบกวนทามเรื่อง* ท่อไอเสีย*หน่อยครับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย krit007, 28 เมษายน 2008

1. krit007

krit007 Guest

0
    0
    0
    รถผมisuzu 2500 เดิมๆติดเฮด4/2/1 ตอนนี้เดินท่อ2" พักใส้ตรง อยู่ ถ้าเปรี่ยนเป็น2.5 จะดีมั้ยครับ

หรือขนาดใหนที่เหมาะสมบอกด้วยนะครับ อยากใด้แบบสมบูรณ์หน่อย ตอนนี้มันอืดแถมกินนำมันเยอะ

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

2. UNSAI

UNSAI New Member Member

1,416
    17
    0
    รถเดิม2.5 ผมว่ามันใหญ่ไปอ่ะครับ 2.2 กะลังดี

3. เดิมๆตีเฮดมาแล้วมันเป็นไงบ้างอ่ะครับพี่ คือผมอยากทำบ้าง(แค่ตีเฮดแต่ไม่ทำอย่างอื่นเพิ่ม เดิมๆ) มีคนเค้าบอกผมว่าถ้าไม่ได้เซ็ตโบใหญ่ๆ หรือทำมาพอสมควรตีไปก็ไม่ค่อยมีผลอะไร แต่ผมอยากตีเพราะมันสวยดีผมว่านะ ต้องเฮดเลสด้วย

4. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0
    หม้อพักใส้ตรงไม่เหมาะครับ ต้องเป็นของ L200 ครับไม่งั้นปลายไม่ไหลครับ

5. RUT

RUT New Member Member

1,222
    3
    0
    รถไม่มีโบ 2.2 นิ้ว ก้อพอครับ เฮดเดอร์ ได้ก้อดี

แต่ไม่แนะนำให้ใช้สแตนเลส เพราะ ดีเซล สั่นมาก

แตกง่ายครับ ไม่เหมือนเบนซิน นิ่งกว่าเยอะ

ต้องใส่หม้อพักครับ เพราะเสียงจะดัง ถ้าไม่มีโบ

6. krit007

krit007 Guest

0
    0
    0
    มันก็ok นะครับ ใส่เฮดแล้ว มันขึ้นไวกว่าเดิมพอสมควร แต่ปลายก็ใด้ประมาน140 อะครับ
    พักใส่ตรง ตอนแรกผมเอาออกหน้าเพลา ผลที่ใด้คือ ต้นมาดีมาก แต่ปลายหายไปเลย 125 เอง +ดังมากเพราะเป็นรถcameo

ตอนนี้เอาออกหลังท่อมันโค้งเยอะ เลยใด้ปลายกลับมา140 ต้นก็หายไปนิดๆแต่ดีกว่าของเดิม

เมื่อก่อนก็เคยใส่พักl200 เอาออกหลัง อืดเลยอะครับ แต่เอาออกหน้าเพลานี่ก้okดีครับ

สรุปอะไรมันดีกว่ากัน งงเหมือนกัน

7. RUT

1,222
    3
    0
    ทำแล้วดี ก้อทำไป ไม่เห็นต้องงง

8. นาย โอ๊ต

นาย โอ๊ต New Member Member

5
    0
    0
    ถ้าเป็นโคโลลาโด้2.5ตัวใหม่ละคับต้องเดินท่อยังไงดีคับ

9. RUT

1,222
    3
    0
    ตัดแคตตาไลติกออก

เอาหม้อพักกลางออก

ให้เหลือแค่หน้าเสื้อเพลา

เสียงเพราะขึ้นเยอะครับ

10. นาย โอ๊ต

5
    0
    0
    ต้องกั้นห้องป่าวคับ แล้วกั้นห้องเขาทำยังไงคับพอดีพึ่งจะมาขับกระบะคับ
    ผมอยากได้ต้นดีๆ 0-120 แบบขึ้นไวๆ
    คือว่าผมชอบแบบขับสนุกๆอะคับ ต้องทำอะไรบ้างคับ ขอบคุณคับ

11. ตาด้า

ตาด้า New Member Member

141
    4
    0
    น่าจะทำปั๊มเพิ่มนะครับ จะได้เห็นหน้าเห็นหลังกว่านี้ ทำแค่ท่อมันเห็นผลแค่จิ๊บๆ แล้วขยายเป็น 2.2 ก็พอ พักกลางถ้าชอบดังก็ไส้ตรงไปเลย ออกท้ายเหมือนเดิมจะเวิร์คกว่า เพราะลงหน้าเพลามันเหมาะกับพวกเซ็ทโบ
    ป.ล.ของผม ตาด้า 2800 ก็สเต็ปนี้แหละ วิ่งโอ.เค. แต่จะให้ดีเก็บตังค์ไว้เซ็ทโบเหอะ ทำทีเดียวจบ ผมก็หยอดกระปุกอยู่เดี๋ยวจาแรงให้ดู

12. นาย โอ๊ต

5
    0
    0
    มันเป็น 2.5 คอมมอน คับจะทำอะไรดี
    ใส่กล่องปลดล็อกคันเร่งจะดีป่าวคับ ราคาประมานเท่าไรคับ

13. ขอความรู้ด้วยอีกคน ของผมก็โคโลราโดตัวใหม่2.5เหมือนกันครับ อยากรู้ว่าควรทำท่อยังไงดี

14. ตาด้า

ตาด้า New Member Member

141
    4
    0
    ใครทำท่อ 2.5 คอมมอนเรลแล้วเข้ามาช่วยหน่อยครับ ม่ายถนัดเลยของผมมันกลไกเก๊า เก่า

15. mixkymouse

mixkymouse New Member Member

17
    0
    0
    น่าจะโล่งไปครับ 2.2 ก็พอแล้วครับ

16. jakkrit

jakkrit New Member Member

196
    0
    0
    ที่เคยทำก็ตัดแคทอะคับอุดอีจีอาร์ ใส่หม้อพักสูตรเม้งเฮดเดอร์เอาออกหน้าเพลาเลยครับแล้วก็กรองเคแอนด์เอ็นรองแหวนได้บูทมาอีกหน่อยคับก่อนจะมิดทั้งคัน ก็วิ่งดีครับต้นมาไว ไม่กินเท่าไร ผมวีโก้สองจุดห้าไม่มีอินเตอร์คับ ยังไม่ทันได้เจอกล่องกับอินเตอร์มิดพังซ่อมไม่ได้ครับเสียดาย

17. แล้วของผมตัดแคทเดินท่อ 2.5ก่อนถึงหม้อพักใส้ตรง ส่วนท่อนออกจากหม้อพักเดินท่อ 2.2 ออกตัวดี(แต่มันสะดุก นิดๆอ่ะคร๊าบ)
    พี่ๆท่านไหนทราบช่วยบอกแนวทางให้ผมที่คร๊าบ เอาแบบต้นแรงปลายไหลอ่ะคร๊าบ(โบเดิม ไม่ติดกล่อง)

18. Diesel Society

Diesel Society New Member Member

1,261
    2
    0
    ของผม Chev ! เครื่อง 2.5 ! CTI ปี 07
    ตัดแคทฯออกเดินท่อแทนแคทฯ อุด egr เดินท่อตรงลงหน้าเพลง 2.5" ไม่มีหม้อพักสักใบ บูสไป 17 ปอนด์ จูน ECU โดนช่างประจำคลับ Colorado นิดนึง
    มะก่อนเคยใส่ หม้อพักกลาง ไส้ย้อน ของ มิสซูครับ ต้นมาโคตรจัดเลย แบบ"ออกตัว"เล่นกะรถวางโบได้อะ
    แต่ พอหลุดจากเกียร์ 3 ไป รอบมาช้าเหมือนคนหมดแรง เลยตัดสินใจ เอาออกหมดเลย
    ผลปรากฏว่า ต้นหายไปนิดนึง ออกตัวหลังไม่ติดเบาะเหมือนเดิม แต่ช่วงปลายๆมาเร็วกว่าเดิมนิดนึ่ง
    ความเร็วปลายเท่าเดิม 185 มันยังไหลไปได้อีกมั้ง แต่ไหลช้าๆๆ

19. max_junk

max_junk New Member Member

6
    0
    0
    หน้าเพลาเสียงไพเราะ ถ้ามีโบจะมีเสียง วีดวิ้วนั้นเอง

20. รถผมTFR2500อาะคร้าบบบบทำปั้มมาพวกพี่ว่าควรจะเดินท่อขนาดเท่าไรดีคร้าบบคือตอนนี้วิ่ง140อ่ะคร้าบบไม่มีโบนะๆๆ

21. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ผมเครื่องเทอร์โบ ถ้าปล่อยท่ออกหลังล้อหน้า ต้นดีเสียงดัง บูสท์มาเร็วลงเร็ว แต่ถ้าใส่ท่อ ปล่อยหน้าเพลา บูทส์มาช้ากว่านิดนึง แต่ดึงแบบแน่ๆ ปลายดึงหนักกว่าท่อสั้นเห็นๆ ครับ (ท่อ 3นิ้ว)

แบ่งปันหน้านี้