รบกวนถามหน่อยครับ ใครทราบวิธีดัดแผ่นอคีลิคบ้างครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย naze, 27 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. naze

naze New Member Member

88
    7
    0
    แผ่นพลาสติก อคีลิค (เขียนถูกป่าวหว่า) อะครับ ใครทราบวิธี ดัด มันบ้างครับ
    มะใช่ ตัด นะครับ
    ใช้ไฟลน หรือ ไอน้ำ หรืออย่างอื่นครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 พฤษภาคม 2008
  2. naze

88
    7
    0
    อืม จะแจกแต้มให้คนอื่นทำไงคับ
    ไม่ค่อยได้สังเกตบอร์ด เท่าไหร่ ตะก่อนมันมี thank ใช่ปะคับ

NHUM-YAI-JAI-DEE ถูกใจสิ่งนี้
  3. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    เอ่อ เรื่อง ดัีด อคิลิค นี่ไม่ ถนัด เลย คร๊าบ

แต่ ถ้า ดัด จริต ล่ะ ก็ PM ถามส่วน ตัว มา เลย คร๊าบ

5 5 5+

ส่วน เรื่อง แจกแต้ม เข้าไป ที่รูป ตาชั่งน่ะครับ

เลือก เห็น ด้วย ก็ บวก ไป

ไม่ เห้น ด้วย ก็ ลบ ไป

sunnyonly069 และ naze ถูกใจสิ่งนี้
  4. naze

88
    7
    0
    ขอบคุณครับ
    จริงๆ เมื่อก่อนนานแล้ว เคยอ่านในหนังสือพวก ทำโมเดลกันดั้มของญี่ปุ่นอะครับ อ่านมะออกหรอกครับ แต่ดูรูปเอา แบบว่าไปยืนอ่าน
    จำได้ว่า อย่างเค้าจะทำปุ่มกลมๆ เค้าก็ใช้วิธีเอาแผ่นไปอังไอน้ำร้อนๆ แล้วเอามากดกับแบบเป็นปุ่มกลมๆ ให้มันนูนๆ ขึ้นมาประมาณนั้นอะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าไอ้แผ่นในรูปมันเป็นแผ่นอครีลิค หรือเป็นพลาสติก ชีท ทำโมเดลอะป่าว เพราะมันนานนน มากแล้ว
    ถ้าไงอาจจะลองเอาไดรเป่าผมมาลองดูครับ
    ยังไงใครมีเทคนิคอะไร ก็แนะนำหน่อยนะครับ

5. kidsmadagus

kidsmadagus New Member Member

120
    13
    0
    ใช้ไดร์ร้อนเป่ายิ่งถ้าเป้นไดร์เอาไว้เป่าลอกสีนี่ดีเลยจะร้อนไวคับดัดมากดัดน้อยคับต้องเป่าให้มันออ่นหน่อยก็ดัดได้แต่ระวังมือพองนะ

naze ถูกใจสิ่งนี้
  6. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    เข้ามาอยากรู..ด้วยคนค้าบบบบบ...

:D :D :D

7. Poy

Poy New Member Member

54
    3
    0
    ใช่เหมือนกับที่เขาใช้เลี่ยมพระหรือเปล่า ถ้าใช่ผมเห็นเขาใช้ไฟรนไปรนมา จนนิ่มได้ที่แล้วเอาไปกดที่
    แบบพิมพ์

8. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    เข้ามาดูด้วยคนครับ

9. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    เคยใช้ไดร้อน กะแก๊สเป่าอ่ะคับ

10. ผลิตงานอะคริลิค acrylic ทุกชนิด ทุกแบบ คุณ เอ็ม 0854061846

งานอะคริลิคสามารถแปรรูปได้หลายอย่างนะครับ
    ลองเข้าไปดูที่ http://www.acrylivmodernplus.com
    หรือโทรมาปรึกษาที่ 0854061846 คุณเอ็ม

11. P-Racecourse(pex)

P-Racecourse(pex) New Member Member

1,064
    17
    0
    ใช้ไดร์ร้อนครับ ไม่แนะนำไฟแช๊คเพราะว่าถ้ารนมากไปอาจทำให้ดำ พอง ได้ครับ

12. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    โบร้อนคับ เป่าให้อ่อนตัวแล้วดัดได้เลยตามอัธยาศัย ผมใช้โบร้อนเป่าเอา

13. etoe_dpr

etoe_dpr New Member VIP

104
    6
    0
    มันต้องดูก่อนครับ ว่าจะ ดัด หรือจะกด
    แต่หลักๆ ก็ใช้ ไดร์ร้อน ครับ
    เป่าไป ก็ต้องดุ ความอ่อน ของแผ่นอะคลีลิคไปด้วย
    ว่ามันอ่อนขนาดไหนแล้ว
    ร้อนมาก มันจะอ่อนตัวเกินไป จนถึงขึ้นละลาย แล้วจะดัดขึ้นรูปยาก
    ต้องระวังครับ

14. ปิยพร

ปิยพร Guest

0
    0
    0
    รับแปรรูปงานอคริลิค

รบกวนฝากงานไว้ด้วยครับขอบคุณครับ
    การดัดต้องใช้เตาอบครับประเภทอบขนมปังนะครับและนำมาวางบนบล๊อกที่เตรียมไว้ครับ
    ดูข้อมูลเพิ่มเติม www.acrylicmodernplus.com

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้