### รถผม 10 ปี Catalytic converter จำเป็นต้องเอาออกมั๊ยครับ ###

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ZAMZAM1, 22 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    รถผม 10 ปี Catalytic converter จำเป็นต้องเอาออกมั๊ย
    ครับ

2. birdsum

birdsum Active Member Member

420
    36
    28
    ออกก็ดีคับ ^^

3. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ออกก็ออกครับ

4. oaek

oaek New Member Member

57
    0
    0
    เอาออกทำไมหงะ เพราะมันเก่าไส้ในเป็นสนิมหรือเปล่าคับ แล้วรถผมก็ไส่ท่อแต่งอยู่ด้วย ถ้าเอาออกเกรงว่ามันจะดังมากกกกกเลย เพราะตอนนี้มันกำลังดังพอดีๆ หนะคับ ขอความรู้หน่อยคับ

5. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    cat ใช้ไปนานๆ ถ้าเครื่องเราเริ่มโทรม แคทมันจะตันครับ ทำให้ไอเสียไหลออกได้ช้าอั้น
    ถอดขายเลยคับได้หลักพันเลยนะ เอาเงินมาแต่งรถต่อ
    ส่วนเรื่องเสียงก็ดังขึ้นอีกนิดเดียวคับ แทบไม่รู้สึก

6. Top_EK_Songkhla

Top_EK_Songkhla Member Member

67
    8
    8
    ขอโทษนะครับ พอที่จะทราบอายุคร่าว ๆ ของแคทบ้างหรือเปล่า
    ครับว่าอายุประมาณกี่ปี หรือว่าประมาณกี่กิโลเมตรครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

7. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    แล้วแต่เครื่องคับ ถ้าเครื่องสภาพดี ไอเสียสะอาด ยังไงก็ไม่น่าจะ ตัน
    ถ้าเครื่องโทรม หลวม ไอเสียสกปรก ไม่นานก็เสีย
    ส่วนเรื่องการแปรสภาพไอเสียแคทเก่าๆ ไม่รู้มันยังทำงานได้ปกติหรือป่าวต้องรอผู้รู้มาตอบคับ

8. oaek

57
    0
    0
    โอวคับ ขอบคุณคับ คือเท่าที่รู้มาก็มันเป็นสนิมที่ไส้ในก็เลยเปลี่ยนซะเท่านั้นเอง ขอบคุณอีกครั้งคับ

9. Overdoser

Overdoser New Member Member

4
    0
    0
    ขายกิน สองพันกว่าบาท เอิ๊กกๆๆ

10. Top_EK_Songkhla

Top_EK_Songkhla Member Member

67
    8
    8

อ้อ ครับผม ขอบคุณมาก ๆ ครับ พอดีรถผมยังไม่ได้ถอดออกหน่ะครับ
    เดี๋ยวค่อยลองมานั่งพิจารณาดูอีกทีว่าจะถอดดีหรือไม่ถอดดีครับ

:D:D:D:D:D

11. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เราจะรู้ได้ไงว่ามันตันแล้วง่ะ

12. birdsum

420
    36
    28
    อยากให้เงียบใส่พักกลางใส้ตรงเพิ่มอีกสัก1ใบ เค้าว่ากันมานะ :)

13. kung ek

kung ek New Member VIP

103
    4
    0
    -ขาย สิ ครับ ผม รับซื้อ อยู่ 2500 บ. ครับ

14. oaek

57
    0
    0
    แล้วพักกลางไส้ตรงเนี่ยมันประมาณเท่าไร่อ่ะคับ คืองบจำกัด และก็ขอบคุณคับที่แนะนำ :D

15. i-vtec

i-vtec Member Member

188
    13
    18
    เอาไปทำอะไรอะครับ
    อยากรู้จริงๆ :D
    บอกหน่อยได้ม๊ยครับ

16. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0

ถูก...แต่เค้าลือว่า ถ้าเอาแคตออกมันจะกินนน้ำมันเพิ่มด้วยนะคับ

17. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    รบกวนครับ อยากรู้จริงๆๆว่า เอาไปทำอะไรครับ ใส้ในมันมีประโยชน์ยังไง ถึงกล้สซื้อในราคานี้ครับ
    มันเป็นส่วนประกอบของอะไรครับ (แต่ที่ผมรู้มาว่า ของใหม่ ราคาหลายหมืนเลยครับ )

อยากรู้จริงๆครับว่าเอิไปทำอะไร แต่ราคานี้ผมก็ชักอยากขายบ้างแล้วสิครับ เอาไปเดินท่อใหม่ทั้งเส้นได้เลยนะเนี้

18. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    เท่าที่ทราบมานะครับ..หน้าที่ของมันก็คือดักจับไอเสีย..ให้อยู่ในค่ามาตรฐานที่กระทรวงอุตสาหกรรมกำหนด....อายุการใช้งานถ้าจำไม่ผิด 100,000 กิโลเมตร... ที่เข้าใจกันว่าเอาออกแล้วจะทำให้รถกินน้ำมันมากขึ้น....ผมว่าไม่น่าจะใช่นะ....ตามหลักการแล้วระบบคายไอเสียไม่ควรจะมีอะไรมากีดขวางการเดินทางของไอเสีย...แต่เจ้าตัว cat นี้กับทำงานตรงกันข้าม....ที่กินน้ำมันขึ้นเพราะเกิดจากการที่เอา cat ออกแล้วทำให้อัตราเร่งดีขึ้น...เลยเหยียบกันเพลินซะมากกว่า......

19. oaek

57
    0
    0
    อืม ความรู้อีกแล้ว ท่านๆ :D

20. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ไส้ในมันเป็น แพลทตินั่ม หรือว่า ทองคำขาวนั่นแหละครับ เท่าที่ทราบนำไปทำเครื่องประดับ ซึ่งเจ้าทองคำขาวจะมีลักษณะแวววาวสวยงามเพราะมีส่วนผสมของทองคำอยู่จำนวนหนึ่งนั่นเอง ตอนนี้ผมหา cat ของ S500 อยู่ ทราบมาว่าราคาหมื่นกว่าบาทมีคนรับซื้อ แต่ว่าบางรุ่นมันก็ไม่มีราคาเลยนะครับ(อาจจะมีทองคำขาวอยู่น้อย) เท็จจริงยังงัยรอผู้รู้มาเพิ่มเติม ซึ่งก็ได้แก่คนที่รับซื้อนั่นล่ะครับ อิ อิ

21. birdsum

420
    36
    28
    ไม่กี่ร้อยครับ ขายแคททิ้ง ซื้อได้เลย อิอิ :)

22. kung ek

103
    4
    0
    cat s 500 ราคา 17000 บ. ครับ ใช่ ครับ มันมีทองคํา อยู่ แต่ราคาก็ไม่ได้แพงไป ทุก ตัว ราคามีขึ้น ลง ตลอด บางตัว300 ก็มี 100 บ.ก็มี ครับ

23. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0

e36 325 กับ e39 525

ให้2 อันนี้เท่าไหร่ครับ

ถ้าให้ราคาดี กว่าที่ผมเคยสอบถาม

เจ้าอื่น จะได้ ตัดขายให้เลยครับ

ขอบคุณ

24. เบาะ SR4 ด้วยนะ ให้ราคาดี ขายป่าว

25. kajima

kajima New Member Member

50
    4
    0
    E36 ตัว 325 รับอยู่ที่ 7,500 ครับ ส่วนของ 525 ต้องถ่ายรูปมาให้ดูก่อนครับ กลัวเป็น cat เหล็กอ่ะ มีอะไรสอบถามได้0863:cool:;):cool:451060 โจ้ครับ

26. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    เหมือน e39 เหมือน กับ e36

แต่ ยาวกว่า 1นิ้วได้ครับ ลองวัดดูแล้ว

ยังไง ส่งmail มาเดี๋ยว ส่งรูปไปให้ครับ

27. kajima

kajima New Member Member

50
    4
    0
    ขอโทษด้วยนะครับมาตอบช้า ลองส่งรูปมาที่ [email protected] หรือ [email protected] :cool:ขอบคุณครับ

28. kung ek

103
    4
    0
    :sad::sad: ราคาแคต bm 325 8500 บ.
    bm 525 8500 บ.
    ทัง 2ลูก นี้ จะ ต้อง เป็น คู่ นะ ครับ

29. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    โห เกือบหมื่นแน่ะ

30. kung ek

103
    4
    0
    :D:D:D ไม่ถึง ครับ แค่ 8500 :D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้