รถผมทาทา CNG วางเครื่อง 1jz ge VVTI รถวิ่งไม่ออกคับ ช่วยทีคับเดือดร้อนมาก

การสนทนาใน 'Pickup Forum' เริ่มโดย sakdakamkon, 2 เมษายน 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sakdakamkon

sakdakamkon New Member Member

1
    0
    0
    รถผมทาทา CNG วางเครื่อง 1jz VVTI ก่อนติดแก๊สวิ่งได้ดีไม่มีปัญหา หลังจากติดแก๊สวิ่งไม่ออก เลยให้ชั่งยกระบบแก๊สออก กลับมาใช้น้ำมันเหมือนเดิมวิ่งไม่ออกเลยครับ แต่เมื่อไปถอดดูกล่องECU ที่ร้านติดแก๊ส LPG ปรากฎว่ามี IC ไหม้หนึ่งตัวครับ
    ขอเข้าคำถามนะครับ
    1 ตัวไอซีไหม้ ต้องซื้อกล่องใหม่หรือเปล่าครับ และกล่อง 1jz รหัส 89661-22740 ใช้กับกล่องเดิมผม รหัส 89661-22760 ได้หรือไม่ครับ
    2 เฟืองท้ายเดิม ทาทา CNG ไจเเอ้น มีผลทำให้รถวิ่งไม่ออกหรือเปล่าครับ และถ้ามีผล ผมจะต้องเปลี่ยนใช้เฟืองอะไรครับ ยี่ห้ออะไรครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ และต้องเปลียนล้อด้วยหรือเปล่า
    หมดไปแสนสองแล้วครับรวมค่าติดแก๊ส รถยังไม่ได้ใช้งานเลย จะเข้าวันที่ 40 แล้วช่วยผมทีอยากใช้รถ

2. noname

noname New Member Member

28
    1
    3
    ถ้า IC ไหม้ ก็คงพังไปแล้วมั้ง ถ้าคุณมีอีกกล่องอยู่ ก็ลองเอามาเสียบดูเลย ต้องเปลี่ยนมาใช้น้ำมันก่อนนะ แล้วลองสตาร์ท ถ้าเครื่องติดก็คงใช้ได้
    ว่าแต่ IC มันไหม้ได้ยังไง สายไฟมันช็อตกันหรือเปล่า

ส่วนเรื่องเฟืองท้าย จากที่อ่านสเปค เฟืองท้ายน่าจะเบอร์ 3.73 (41/11) ถือว่าพอใช้ได้ เหมาะสำหรับรถบรรทุก ความเร็วสูงสุดกำลังดี แต่ไม่มาก แต่ถ้าต้องการความเร็วมากกว่านี้ก็ 3.583 แต่ก็จะเสียกำลังตอนออกตัวนิดหน่อย

สรุป ถ้าคุณเป็นรถขนของหรือบรรทุก ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้