มูลนิธิ สยามรวมใจ(ปู่อินทร์)

การสนทนาใน 'Rescue Club Thailand' เริ่มโดย หัวหมาก 104, 14 กรกฎาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
    สวัสดีครับ
    ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ Rescue Club Thailand ที่สร้างเว็บนี้ขึ้นมาเป็นสื่อกลางของชาวอาสาฯ กู้ภัยทุกหน่วยงานได้ร่วมใช้ประโยชน์ในการติดต่อสื่อสารและเชื่อมสัมพันธ์กัน ผมมีความรู้สึกตรงกันที่ว่าถึงแม้เราจะเป็นอาสาฯ กู้ภัย คนละหน่วยงาน แต่สิ่งเดียวที่เหมือนกันคือ ช่วยเหลือผู้ประสบภัยต่าง ๆ ให้รอดปลอดภัย ดังนั้นค่านิยมเดิม ๆ แบบเก่า ๆ นั้น ขอให้ลบทิ้งไปเถอะครับ มารวมใจกันช่วยเหลือสังคมดีกว่าจะได้ เป็นที่เชิดหน้าชูตาของชาวกู้ภัยในสังคมไทย ให้ดีกว่าที่เป็นอยู่ เพราะคนที่ไม่เดือนร้อนเขามองเราไม่ดีเท่าไร ดังนั้นเราชาวกู้ภัย ต้องร่วมกันประกาศให้เห็นถึงความตั้งใจของเราให้ดังทั่วกัน ไม่ใช่มีแต่จะสร้างชื่อให้ทีม หรือ หน่วยงานของตนเองเท่านั้น ลองคิดดูครับ ทุกคนมีลูก เมีย พ่อ แม่ ที่คอยอยู่ข้างหลังขอให้เขาภูมิใจในตัวเราที่ได้ทำประโยชน์ในสังคม ไม่ใช่คอยลุ้นว่าลูกหรือผัว จะเจ็บตัวหรือตาย เพราะออกมา ว.4 ดัวยเหตู 200 กันเอง เพราะคนละหน่วยงาน ทุกวันนี้คนเรามีความคิด มีสติ เราต้องรวมกัน ให้รำลึกถึงเหตุ สึนามี ที่ จ.พังงา ภูเก็ต ที่เหล่าอาสาฯ ทุกที่รวมใจกันไปช่วยค้นหาศพ และช่วยคนเจ็ย ผมเองก็เป็นหนึ่งในนั้น ลงจากสนามบิน ตรงขึ้นรถ 6 ล้อ ทหารไปเขาหลักพังงา มีเหล่าอาสาฯ รวมกตัญญู ปอเต็กตึ้ง กู้ภัยสิงบุรี อยุธยา และผม สยามรวมใจ เพียง 2 คนกับเพื่อน ที่หยุดงานในวันที่ 31 ก็บินไปเลย เพราะเราทำด้วยใจกันทุกคนครับ ไม่เห็นมีปัญหากันเลย ยิ้มแย่มคุยกันได้ ช่วงแรกผมหลงไปที่วัดอะไร จำไม่ได้
    แต่เป็นศูนย์ตรวจศพของ ร่วมกตัญญู ก็ใส่ชุด สยามรวมใจ เข้าไป และขอช่วยทำงาน ก็ได้ไปยกศพ ให้หมอตรวจ รวม 20 ศพ ยังได้เจอ คุณ เวฟ สาริน ทำหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    สุดท้ายหวังเป็นอย่างยิ่งที่จะเห็นการร่วมงานเป็นทีมของแต่หน่วยงานในการช่วยเหลือผู้ประสพภัยต่าง
    ขอบคุณครับ
    อาสาฯ สยามรวมใจ(ปู่อินทร์) จ.กรุงเทพ จุด สน.หัวหมาก รหัส หัวหมาก 104
    ขอเชิญรวมแสดงความเห็นว่าคิดตรงกัน

1. E20MHG

E20MHG New Member Moderator

824
    2
    0
  2. Te'@RescueClubThailand# 1

Te'@RescueClubThailand# 1 New Member Moderator

378
    12
    0
    ผมก็สยามเก่าเหมือนกัน รุ่น แรกๆ เป็นอาสาฯแล้วก็เป็นพนักงาน น.เขต งัยก้อเข้ามาพูดคุยกันบ่อยๆนะ แล้วตอนนี้ยังวิ่งอยู่อีกเหรอ ว.35 แถวไหนล่ะว่างๆจะได้เข้าไปหา หรือไม่ก็ทิ้งเบอร์ไว้เดี๋ยวจะติดต่อกลับไป;)

3. INSOLENT

INSOLENT New Member Member

1,444
    3
    0
    ใช่จะสีไหนก็ไม่กั้นความเป็นเพื่อนได้คับ

4. ตั้น

ตั้น New Member Member

948
    0
    0
    กู้ภัยยุคใหม่เลิกตีกันแว้ว(ถ้าไม่จำเป็น....อ๊ะมะช่าย)..=*-*=

5. Rescue500

Rescue500 New Member Member

11
    0
    0
    ถ้าเกิดมีเรื่องกันจริง ขอว.7 มาดิกุไม่ไปเพราะเราไม่สนับสนุนให้คนตีกัน อิอิ

6. ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ดีใจมากครับ ที่ได้พบ สยามเก่า แต่ว่าผมเป็นอาสา รุ่นหลัง ๆ ครับหรือว่าจะบอกว่า น้องใหม่ก็ได้
    เข้ามาประมาณ ปี 2545 น่าจะได้ครับ เข้ามาได้เพราะ คุณเดี่ยว เป็นคนชักชวนผม บวกกับผมรู้สึกอยากจะทำกู้ภัยพอดี พอได้ทำก็รู้สึกชื่นชอบมาก เพราะคิดว่าเป็นการทำบุญที่เห็นผลทันตา ครับ ตอนนี้ที่เหลืออยู่ก็มี คุณหนึ่ง คุณเจี้ยบอดีต น.เขต คุณเจมส์ คุณต่อ ตอนนี้รถติดสติ๊กเกอร์ ภักดี 3-2 เต็มคัน ล่าสุดก็ได้ไปบริจาคของช่วย ชาวบ้านที่ สุโขทัย กับเฮียหมู ในนาม ภักดี 3-2 เมื่อเร็ว ๆ นี้ จุดหมาก คงออก ว.4 ว.35 หลัง 23 กรกฎาคม 49 นี้ล่ะครับ น่าจะเป็นทุกคืนวันเสาร์เท่านั้น ณ ฐาน สวนสนครับ สนใจ พบปะก็สามารถมาได้ครับ ถ้ามีอะไร ก็เมล์มาคุยได้ครับ ที่ [email protected] ผม หัวหมาก 104

7. k-siam

k-siam New Member Member

1
    0
    0
    สยามรวมใจเชียงราย

สวัสดีครับ เพื่อน เพื่อน ทุกคน คิดดี ทำดี สังคมอยู่ร่วมกันแบบสันติร่วมด้วยช่วยกัน เพราะเราคือ ผู้ให้ ดังนั้นเรากู้ภัยไม่ว่าจะต่างองค์กรใช่ใครอื่นใด เป็นพี่ เป็น น้อง เพื่อน และที่สำคัญทุกคนมีอุดมการณ์ เดียวกัน อยากทราบข้อมูลเพิ่มติดต่อกลับ [email protected]

8. lovewithme69

lovewithme69 New Member Lady Member

279
    10
    0
    :D

รถสวย ดี น่ออ . .. เอาไว้ เอมม่า จะไปถ่ายรูปรถสยามมาลงให้นะคะ ..

เด๋วจะย้าย สังกัด ล่ะเน้อ ... เหอะๆ

9. Mr.Siam

Mr.Siam Guest

0
    0
    0
    OK,yes.

พร้อมตื่นจากการจำศิล

10. Mr.Siam

0
    0
    0
    ประชาสัมพันธ์
    สยามรวมใจ ว.4 เขต พื้นที่ กรุงเทพมหานคร ครับ
    ขอเป็นพันธมิตรกับพี่ ๆ ทุกหน่วยงานครับ
    เราช่วยเหลือแต่คนเจ็บครับ ถ้าอาการหนักหรือเป็นศพ
    จะเรียกพี่ ๆ ช่วย ดำเนินการครับ
    ถ้าอย่างไร ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

11. INSOLENT

1,444
    3
    0
    ยินดีคับ จะได้นู้จักกันมากขึ้น เรามาลบความทรงจำของคนสมัยเก่าที่ คอยเอาแต่จะทะเลาะกันคับ
    เราใช้คำพูด และ ความเข้าใจตัดสินปัญหาต่างๆ

แล้ว ว.4 อยู่แถวไหนคับ ว่างๆ จะไปหา :)

12. Mr.Siam

0
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่
    ตอนนี้ ว.4 แถว หัวหมาก ,ลาดพร้าว
    ส่วนมาก จะว่างช่วงวัน เสาร์ครับ
    แต่วันปกติ ก็ทาง น.001 วิ่ง ครับ
    สอบถามเพิ่มเติม ก็ที่ ช่อง 1 สยาม ได้ครับพี่

13. INSOLENT

1,444
    3
    0
    คับผม ยินดีคับ

14. ตั้น

948
    0
    0
    แถวหัวหมากลาดพร้าว...กำแล้วผมจะเจอได้ไงหว่าอยู่ไกลจัง

15. INSOLENT

1,444
    3
    0
    แสดงว่าไม่รู้ดิ บ้านนอก บ้านนอก

16. ตั้น

948
    0
    0
    เรามันบ้านนอกก็ชอบอยู่นอกเมืองเที่ยวนอกเมืองมีปัญหามะ

17. INSOLENT

1,444
    3
    0
    ไม่มีอ่ะ กลัว

18. คนอาสา

คนอาสา New Member Member

48
    0
    0
    :) :)

19. INSOLENT

1,444
    3
    0
    ไม่กลัวโว๊ย แต่ เกรงใจ

20. ตั้น

948
    0
    0
    เที่ยวในเมืองมะไหว..แพงนอกเมืองดีก่า..เหอๆๆ

21. Mr.Siam

0
    0
    0
    ประชาสัมพันธ์
    สำหรับการโพสต์ต่าง ๆ ตามเว็บใด ๆ ที่ปรากฎ
    ขอให้ทุกท่านใช้วิจารณญาณ ในการอ่านด้วยครับ
    เกรงผู้ไม่ประสงค์ดี(ก่อการณ์)
    รบกวนพี่ ๆ ทุกท่าน ช่วยดูแลด้วยครับ
    "เรานั้นมีแต่ให้" หัวหมาก 104
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

22. E20MHG

824
    2
    0
    ...

23. INSOLENT

1,444
    3
    0
    ใครหว่า แล้วเราพูดไม่ดีหรือเปล่าเนี้ย

24. ตั้น

948
    0
    0
    ทำไมคุณMR.Siamไม่ล๊อคอินอ่าครับจาได้ไม่ซ้ำกะคนอื่นเพื่อคนอื่นเอาuserไปใช้อะครับ

25. INSOLENT

1,444
    3
    0
    ถ้าผมพูดอะไรออกไปแบบผิดๆ ผมก็ขอโทษด้วยนะคับ แต่จุดประสงค์ของผมคือหว้งดีคับ

26. ตั้น

948
    0
    0
    มีอารายกานเหยอ

27. Te'@RescueClubThailand# 1

Te'@RescueClubThailand# 1 New Member Moderator

378
    12
    0
    ขอชี้แจงนะ......กระทู้ของ Mr.Siam หรือ สยาม 104 ไม่ได้ว่าใครในนี้นะครับ...ผม ว.13 ว.6 กันเรียบร้อยแล้ว ที่โพสไว้เนื่องจากมีคนเข้าไป ป่วน เว็บ สยามเชียงราย และใน Promedic แบบท้าทายหน่วยงานอื่น ซึ่งไม่ทราบว่า เป็นมือที่ 3 เข้ามายุ หรือเปล่า ทาง Mr.Siam หรือ สยาม 104 จึง ขอมาประชาสัมพันธ์ให้เรา ชาว RCT ใช้ วิจาณญาณ ในการอ่านข้อความที่โพสไว้ ไม่มีการต่อว่าทางเราแต่อย่างไรจึงแจ้งมายังสมาชิคเพื่อทราบโดยทั่วกัน...........RCT#001;)

28. E20MHG

824
    2
    0
    อ้อ เป็นแบบนี้นี่เอง ต้องขอบคุณ ท่าน001ที่ช่วยชี้แจงแถลงไขให้ เพื่อนสามชิกโล่งจัย ... :D :D :D

29. ตั้น

948
    0
    0
    แจ่มกระจ่างเรย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้