มีISกะไม่มีISอันไหนดีกว่ากันอะคับ

การสนทนาใน 'Camera' เริ่มโดย K-Z33, 4 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. K-Z33

K-Z33 New Member Member

370
    8
    0
    ตอนนี้ดูๆ 700-200 F4L ไว้อยู่อะคับ

แต่ที่รู้ๆว่าไม่มีISราคาถูกกว่ามีISมากเลย

2. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    ผมว่า ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องราคา IS มันน่าจะดีกว่าครับ ( ถ้าไม่ไช้ IS ก็ปิดที่ตัวเลนส์ได้ )

เพราะ IS ( Image Stabilizer ) มันคือ ระบบกันสั่นของเลนส์นั่นเอง

หลักการของ IS คือ ชดเชย stop ได้ สัก 1-2 stop (หรือมากกว่านั้นรึเปล่าไม่แน่ใจ)

USM คือ Ultra Sonic Motor ครับ ทำให้การโฟกัสเร็วขึ้น ครับ

ถ้าหากมือไม่นิ่ง แล้วใช้เลนส์ 70-200 ถ่ายภาพ ด้วยความยาวเลนส์ 200mm (ซูมสุดๆ)

คุณต้องใช้ความเร็วชัตเตอร์อย่างน้อย 1/250 เพื่อให้ภาพนิ่ง

แต่ถ้าเลนส์คุณมีระบบ IS ที่ชดเชย ได้ 1-2 stop คุณก็ใช้ความเร็วชัตเตอร์ 1/60 หรือ 1/125 แทนได้

นี่แหละครับ คือประโยชน์ของ IS

ตามหลักการมันเป็นอย่างนี้ แต่ผมก็ไม่เคยลองไช้นะครับ ทั้ง IS ทั้ง VR

รอคนที่เคยไช้ มาเสริมไห้แล้วกันนะคร๊าบ อิอิ

ราคา มหาโหดมากๆ เลยงะ เลนส์ L เนี่ย โฮก ๆๆๆๆ

3. มีเผื่อไว้ ย่อมดีกว่าไม่มีอยู่แล้วครับ แต่ราคามันก็ต่างกันมากเสียด้วย

สิ่งหนึ่งที่ไม่ควรมองข้ามก็คือ IS ช่วยป้องกันการสั่นจากมือได้ แต่ไม่
    ได้ช่วยให้วัตถุ หรือแบบที่ถ่ายหยุดนิ่งตามไปด้วยนะครับ ถึงคุณจะเปิด
    IS ช่วยให้มือคุณนิ่งขึ้น แต่คุณเอาไปถ่าย Concert ที่นักร้องเต้นอยู่
    ตลอดเวลา ภาพออกมาก็เบลออยู่ดี เพราะมันต้องใช้ Speed Shutter
    ที่เร็วตามไปด้วย

ถ้าอยากให้มือนิ่ง ๆ กับเลยส์ Tele ลองหา Mono Pod มาใช้สิครับ
    เกะกะนิดนึง แต่นิ่งกว่าใช้ IS มากมายเลย

ส่วนตัวผมใช้ 70 - 200 F2.8L ครับ เปิดรูรับแสงไว้ 2.8 แล้วใช้
    Speed Shutter สูง ๆ หน่อย ช่วยได้ทั้งให้มือนิ่งขึ้น และถ่ายวัตถุ
    ที่เคลื่อนไหวแบบสบาย ๆ ข้อเสียคือ หนักชิปหาย 555+

4. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    ตามงบเลยจ้า งบน้อย ก็ใช้แบบ ไม่มี is ก็ได้ แล้วฝึกเอาครับ

ใช้การกำหนดลมหายใจ ช่วยได้เรื่องความนิ่งนะค๊าบ

5. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    เทคนิคดี ต้องลอง

6. K-Z33

370
    8
    0
    มีใครจะปล่อย 70-200 F4L มือ2มั้งไหมอ่า จะเอาไปถ่าย Portrait อะคับ

งันฝากผลงานล่าสุดไว้ด้วยและกัน http://www.iloveportrait.com/webboard/showmsg.php?pID=2474 :D

7. GAP_B11

6,314
    95
    48

นางแบบน่ารักมาก มาก ครับผม

รูปก้อสวย

ชุดนี้ ไช้เลนส์อะไรถ่ายอ่ะครับ

8. K-Z33

370
    8
    0
    ใช้ 50 F1.8 ตัวเดียวเดินทั้งสยามคับ

ส่วนนางแบบก็เพื่อนผมเอง:D

9. GAP_B11

6,314
    95
    48

โอว คราวหลังขอติดไปถ่ายด้วยคนนึงได้มั๊ยครับ ฮ่า ๆๆ

50 นี่ถ่ายเต็มตัวในที่แคบ ๆ ลำบากจริง ๆ

10. มีเพื่อนน่ารัก ๆ ก็ขอยืมตัวมาเป็นแบบหน่อยสิครับ
    จะได้นัดกันไปถ่ายรูปบ้าง สร้างสีสันให้บอร์ด เผื่อจะได้
    แลกเปลี่ยนความรู้กันด้วย

11. GAP_B11

6,314
    95
    48
    เห็นด้วยครับ ฮิฮิ

12. K-Z33

370
    8
    0
    ให้เพื่อนผมไปเป็นแบบคงไม่สะดวกอะคับเพราะเขาไม่เคยไปเป็นแบบให้ใครเลยนอกจากผม

ผมว่าถ้าจะจัดทริป Portrait รวมตังกันไปจ้างนางแบบดีกว่าคับและก็หาสถานทีสวยๆนัดกันไปถ่ายกันหลายๆคน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กรกฎาคม 2009
  13. BEZY BZ MAGAZINE

BEZY BZ MAGAZINE New Member Member

55
    0
    0
    ส่วนตัว ผมใช้ 70-200 F4L ก็โอเคน่ะคับ เวลา ถ่ายก็ กําหนดลมหายใจ นิดนึง เพื่อให้กล้องนิ่ง แล้วก็ Speed Shutter อย่าให้ตํากว่าระยะ ที่ ถ่ายคับ เช่น ซูม 100 Speed Shutter ห้ามตํากว่า 100 ไม่งั้นเบลอ ส่วน is ที่ผมเคยได้ยินมาว่ามันจะใช้ได้ ใน ช่วง 200 น่ะคับ ผมเลยมองว่ามันแพงกว่าตั้ง หมื่น นึง ก็เลยเอาตัว ไม่ is มา อันนี้ ก็ตองขึ้นอยู่กับ ปัจจัย และการตัดสินใจ ของ ผู้ซื้อด้วยคับ

14. Neung_Donmuang

Neung_Donmuang New Member Member

66
    0
    0
    ความเห็นส่วนตัวนะครับ หากจะเล่น 70-200 F4L IS นะครับ ผมว่าหันไปเล่นตัว 70-200 F2.8 ดีกว่าครับ
    รับรองจะติดใจ แต่..หนักฉิ๊บ ห้าห้าห้า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้