มีใคร D.I.Y. เกียร์ควิกชิฟเองบ้าง

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย PPPSA, 16 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PPPSA

PPPSA Guest

0
    0
    0
    มีใครเคยทำด้ามเกียร์คริกชีพเองบ้างครับ ขับหลังนะครับ บอกวิธีทำหน่อยครับ

2. naitor

naitor New Member Member

19
    2
    0
    ต้องพึ่งโรงกลึงอย่างเดียวเลยครับ หลักการก็ไม่มีอะไรมาครับ ก็แค่เพิ่มรัศมีของขาเตะด้านล่างอ่ะคับ
    โดยการกลึงแท่งด้ามเกียร์ขึ้นมาใหม่ให้ท่อนล่างยาวขึ้นกว่าเดิมท่อนบนด้านที่ส่หัวเกียร์สั้นกว่าเดิมในอัตราส่วนที่เท่ากันเราก็จะได้ด้ามเกียร์ควิ้กมาอันนึงละแต่ยังไม่หมดนะครับต้องทำตัวแป้นรับด้วยเพราะว่าเรายืดระยะมันแล้ว วิธีการก็คือให้โรงกลึงตัดแผ่นเหล็กแล้วก็เจาะรูตรงกลางขนาดก็เท่ากับไอ้ตุ้มที่อยู่ตรงกลางของด้ามเกียร์ ความหนาเท่ากับระยะของด้ามที่เรายืดมาแล้วก็ประกอบเข้าไปก็ได้แล้วครับ

ส่วนอีกวิธีง่ายกว่าแต่หนักมือกับเข้าไม่ค่อยถนัดก็คือตัดด้ามเกียร์มันเลยแล้วกลึงเกลียวใหม่ก็แค่นั้นล่ะครับ

ที่จะต่างกันของทั้ง2วิธีก็คือ อันแรงหัวเกียร์จะอยู่ระยะเท่าเดิมเพราะด้ามเกียร์ยาวเท่าเดิมแต่เราเลื่อนจุดหมุน ส่วนอีกวิธีก็ด้ามสั้นลงแต่จุดหมุนไม่เปลี่ยนแปลง.....พอเข้าใจหรือเปล่าก็ไม่รู้

ส่วนอีกวิธก็ง่ายที่สุดแต่ต้องมีทุนนิดนึงคือซื้อมาใส่ซะก็จบครับ

3. rung_nu

rung_nu New Member Member

889
    2
    0
    อยากเห็นรูปจังเลยครับใครมีรูปเอามาโพสไว้หน่อยนะครับ

4. wut.

wut. New Member Member

130
    0
    0
  5. arowanote

arowanote New Member Member

490
    6
    0
  6. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38

ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 สิงหาคม 2010
  7. ก๊าบ

ก๊าบ New Member Member

6
    0
    0
    อยากทราบเหมือนกันคับ ใครพอมีภาพประกอบบ้างป่ะคับ ขอบคุณล่วงหน้าเลย

8. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
  9. Paanzung

Paanzung New Member Member

79
    0
    0
    ความรุ้ ทั้ง น๊านนนนนนนนน

10. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    อยากทำเองเลย

จัดไป

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้