มีเรื่องมาขอความรู้พี่ๆกันอีกแล้วครับ อิอิ

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย *-$uper $kill-*, 23 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. *-$uper $kill-*

*-$uper $kill-* New Member Member

13
    0
    0
    ก่อนอื่นสวัสดีๆเพ่ๆชาว PG กันก่อนน่ะคับ พอดีมีเรื่องมาขอความรู้อีกแย้วววว(มาทีไรมีเรื่องทุกที อิอิ) เรื่องมีอยู่ว่า
    ผมใช้ PG 405GR เกียร์ออโต้อยู่คับ วันนี้พอดีฝนตกหนักระหว่างทางกลับบ้านเลยคลานๆกันมาด้วยความที่ฝนตกหนักมากมาย มองแทบไม่เห็นไรเลย ก็วิ่งมาเรื่อยๆๆๆๆๆๆ สักพักคันหน้าแบรดสะงั้น เบรดกระทันหันเลยครับ ผมก็เบรคสุดชีวิต ปรากฎว่าเหมือนรถมันไหลไปหาคันหน้าคับแต่มะชน แต่ในความรู้สึกของผม ผมว่าล้อหลังมันหยุดรวมทั้งล้อหน้าด้วยแต่ทำไมถึงไม่อยู่ทันที ทำเอาผมตกกะใจมากเลยคับ เลยมาขอความรู้พี่ๆคับว่าเหตุที่น่าจะเป็นน่าจะเป็นที่อิหยั้งแล้วยางมีส่วนไหมคับ เพราะใกล้จะเข้าน่าฝนแล้วไม่อยากเสี่ยงง่ะคับ แล้วถ้าเช็คระบบเบรคน่าจะเกิดขึ้นที่อะไรครับ ถ้าเปงไปได้อยากให้พี่ๆประมาณการ ราคาด้วยก็ดีครับ ขอบพระคุณเปงอย่างสูงเลยครับ

2. tump

tump New Member Member

230
    3
    0
    ผมว่าฝนตกหนักจนจานเบรคเปียกเลยทำให้ประสิทธิภานเบรคลดลงครับ คือว่าไม่รูเหมือนผมหรือปล่าว ของผมจานเบรคเปียกจนเบรครไม่อยู่ เนื่องมาจากเบรคหน้าผมไม่มีที่บังจาน ดิสเบรคด้านใน เวลาลุยน้ำบานถนน น้ำมันจะกระเด็นใส่ จานดิส เลยเบรคไม่อยู่

3. *-$uper $kill-*

*-$uper $kill-* New Member Member

13
    0
    0
    จริงหรอคับ

อ่าวมีคนเปงเหมือนผมเหมือนกันหรอฮะ ผมรู้สึกไม่ค่อยสบายใจเลยไม่มั่นใจยังไงไม่ทราบน่ะครับ ยังไงก็ขอบคุนงับที่อุตสาสละเวลามาตอบ อิอิ รออาจารย์ท่านอื่นมาชี้แนะต่องับ อิอิ

4. te_uan

te_uan Member VIP

708
    25
    18
    ถนนลื่นเบรคไม่อยู่มาเรื่องทำมะชาดนะครับผมว่า

ถ้ายางดีๆผมว่ามานมีผลมากเลยนะครับ

ยางรีดน้ำดีเกาะถนนดีช่วยได้ครับ

5. Phenic

Phenic New Member Member

1,053
    0
    0
    ต้องดูยางครับ ว่า เนื้อยางแข็งหมดสภาพหรือยัง และ ยังมีดอกยางอยู่เยอะมั๊ย เพราะจริงๆแล้วยางรถยนต์นั้นถ้าใช้ในถนนแห้ง
    ไม่จำเป็นต้องมีดอกยางครับ แต่เนื่องจากการใช้งานจริงถนนไม่ได้แห้งเสมอไป จึงต้องมีดอกยาง เพื่อรีดน้ำ เข้าร่องยาง

หน้ายางจะได้ไม่เหินน้ำครับ อาการที่เกิด อาจจะเกิดจากล้อรถทั้งสี่ล้อหยุด และ ลื่นไถล ไปกับถนน วิธีแก้เหตุการณ์นี้คือ
    ถ้ารู้สึกว่า รถไถลไปกับถนนแล้ว ให้ ปล่อยเบรก และ เหยียบเบรก แบบ เหยียบปล่อย เหยียบปล่อย จะช่วยได้มากครับ

## วิธีนี้เป็นที่มาของ ระบบเบรก ABS ในปัจจุบันครับ ##

6. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    ที่สำคัญที่ สุด คือ สติ น่ะครับ...................อย่าตกใจจนทำ อะไร ไม่ถูก..........ลองฝึกเองให้เป็น นิสัย
    แล้ว เวลาตกใจ มัน ก็ จะ ทำ ไป เอง โดย อัตโนมัติ ครับ อิอิ:D:D

7. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    โทษทีครับ ตอบผิดกระทู้

เดี๋ยวจะงงกันว่าตอบอะไรไม่เกี่ยวกับกระทู้เลย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 เมษายน 2008
  8. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38

....สูตรเดียวกันก้อเปงเหมือนกานดิตั้ม...อิอิอิ...

9. soda_za

soda_za New Member Member

518
    5
    0
    ผมก็ใช้วิธีนี้เหมือนกานครับ:D

10. SignifeR

SignifeR New Member Member

61
    2
    0
    เข้าใจว่าเป็นเบรกของรุ่น GR จะเป็นจานชิ้นเดียวไม่มีเซาะร่อง ง่ายๆ ก็หาคาลิปเปอร์กับจานของรุ่น Sri มาใส่ พร้อมเปลี่ยนหม้อลมเป็นของ Mi16 เบรกดีกว่าเดิมแน่นอน แต่ประเด็นเบรกที่ถนนเปียกแล้วเหมือนลื่น น่าจะลองดูที่ยางเป็นหลัก กับผ้าเบรก จานเบรก จะเหมาะสมกว่านะครับ เพราะเข้าใจว่า ผ้าอาจจะยังไม่ร้อน (ผ้าเบรกบางตัวถ้าไม่ร้อนจะเบรกไม่ได้เรื่อง) หรือจานเปียกแหละ ถ้าย้ำๆ เหมือนทุกท่านว่า ช่วยได้เยอะเลยครับ สำหรับรถไม่มี ABS เรามีแต่ ABC

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้